Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Capo แบบถูก ๆ กะแพง ๆ เนี่ยมันต่างกันยังไงเหรอครับ  (อ่าน 3767 ครั้ง)

eer

• member
Capo แบบถูก ๆ กะแพง ๆ เนี่ยมันต่างกันยังไงเหรอครับ แบบถูก ๆ เนี่ยมันจะทำคอกีต้าร์เป็นรอยมั้ยอะครับ

กรุณา Login

• member
Re: Capo แบบถูก ๆ กะแพง ๆ เนี่ยมันต่างกันยังไงเหรอครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2011, 07:57:55 »
ความเห็นผมนะครับ จากการที่ใช้ตัวละร้อย จนเปลี่ยนมาใช้ตัวละเกือบพัน ผมว่าที่แตกต่างคือคุณภาพความคงทน แล้วก้อถ้าใช้แบบปรับแรงกดได้มันยังช่วยถนอมคอกีต้าร์และยังช่วยแก้ปัญหาเรื่องเสียงเพี้ยนเวลาคาดคาโป้ได้ครับ เพราะแบบหนีบตัวละร้อยมันจะหนีบแน่นมากปรับแรงกดไม่ได้ แถมใช้ไปนานๆ สปริงอาจหักได้ อันตรายอาจเด้งมาตีตาแตกได้ พอมีโอกาสได้ลองใช้ shubb แล้วผมคิดว่ามันดีขึ้นจริงครับ

แต่ผมก้อยังใช้อันละร้อยกว่าบาทเหมือนกันนะแต่นานๆที เพราะผมตัดมันเป็นคาโป้ 3 สายแทน

Dog Never Lie

• member
Re: Capo แบบถูก ๆ กะแพง ๆ เนี่ยมันต่างกันยังไงเหรอครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2011, 09:04:43 »
คาร์โปที่ดีคืออะไร อันดับแรกต้องสามารถรัดสายได้แน่นไม่คลายตัวไม่แน่นจนเกินไปและไม่หลวามจนเกินไป ดังนั้นไม่ว่าถูกหรือว่าแพงนั้นสามารถรัดสายได้แน่น สามารถกำหนดน้ำหนักรัดสายได้ไม่คลายตัวในขณะใช้งานนั้นก็สามารถเอามาใช้ได้ครับไม่ว่าถูกว่าแพงคือเหมือนกันเลือกเอาได้เลยตามงบประมาณหากว่าหาเจอ

ต่อไปเราจะรู้ได้อย่างไรว่าอันไหนดี อันไหนไม่ดี อันไหนใช้งานได้ ดังนั้นก็ต้องมาวิเคารห์ที่คุณภาพด้วยการมองทางสายตาก่อนเพราะว่าไม่สามารถหยิบมาลองเทสได้ในบางร้าน
ดูที่วัสดุครับว่ามันจะสามารถทำร้ายตัวกีตาร์ของเราหรือไม่ครับ ดูเลยอันดับแรกระบบกลไลที่กำเนิดแรงกดอันที่ราคาต่ำจะสังเกตุว่าจะเป็นแบบสปริง ส่วนอันราคาสูงขึ้นมาหน่อย
ก็มักจะมีกลไลที่มากขึ้นเพื่อสามารถกำหนดแรงกดได้เช่น เป็นระบบน้ำมันเลยทำให้มีหลายแรงกด ต่อมามาดูที่ตัวป้องกันตัวกีตาร์เป็นรอยครับพวกราคาต่ำมักจะทำจากวัสดูโลหะแล้ว
หุ้มด้วยยางหรือพลาสติกเนื้อแข็งๆ ส่วนราคาถูกขึ้นมามักจะหล่อจากพลาสติกแล้วผสมกับยางมา ดังนั้นมักจะทำให้เกิดร่องรอยกับตัวกีตาร์แสนรักได้ยากครับ

ดังนั้นเลือกตามงบประมาณได้เลยครับหากว่ามีโอกาศเดินบ่อยๆ ตามร้าน ท่านอาจจะค้นพบของดี ระบบดี วัสดุดี ราคาถูกก็ได้ครับ หากไม่มีเวลาก็แนะนำซื้อที่มียี่ห้อได้เลยครับ
เพราะว่าผ่านการทดสอบและรับรองมาเยอะแล้วจากหลายสำนักมีคนคิดแทนท่านแล้วครับ

ของ G7 ก็ดีนะครับประมาณ 7 - 8 ร้อยบาท
It's my...