Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Yamaha FG รุ่นเก่า ๆ ของ Japan  (อ่าน 18022 ครั้ง)

9tonbbt

• member
Yamaha FG รุ่นเก่า ๆ ของ Japan
« เมื่อ: สิงหาคม 12, 2011, 12:55:37 »
ไม้หน้า มันเป็นอะไรอ่ะครับ Solid หรือ Laminate อ่ะครับ พวกซีรี่ย์ 100 กว่า 200 กว่า 300 กว่า เนี่ยอ่ะครับ

แล้วมันดียังงัยหรอครับ ทำไม ถึงนิยมกัน หรือเพราะแค่มันเก่า หรือเพราะว่ามัน made in Japan หรือเพราะว่า แห่ตามกัน

แล้วพวกรุ่นใหม่ ๆ พวก F ซีรี่ย์ นี่ สู้ไม่ได้หรอครับ

yamakita

• member
Re: Yamaha FG รุ่นเก่า ๆ ของ Japan
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2011, 13:19:07 »
100 กว่า 200 กว่า เป็นไม้อัดครับ ดีอย่างไรต้องหามาลองครับแล้วจะรู้ครับว่า ทำไมคนถึงเล่นป้ายแดงป้ายเขียว ไม่เกี่ยวกับ made in อะไรหรอกครับ(จริงๆมันก็เกี่ยวนิดๆ เป็นความชอบด้วย)
รุ่นใหม่ๆ ผมเคยซื้อนะ จำรุ่นไม่ได้แล้ว คอใหญ่ๆหน่อย ราคาประมาณ 8000 สิบปีก่อนมั้ง ก็ไม่ได้ประทับใจอะไรเลย ขนาดโดนเพื่อนแฮบเอาไปขายก็เฉยๆ
แต่ในราคา 8000 ของปัจจุบันที่ผมได้ลองซื้อป้ายเขียว รุ่น 200 กว่าๆ ผมชอบมันครับ และเลยต้องหาป้ายแดงมาไว้ครอบครองอีกตัว และถ้ามีงบและไม่ถูกสกัด ก็คงหาเพิ่มอีกครับ

nong

• member
Re: Yamaha FG รุ่นเก่า ๆ ของ Japan
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2011, 13:24:52 »
ผมว่าแฟนพันธ์แท้น่าจะจัด..แฟนกีต้าร์ยามาฮ่าด้วยนะ...คงสนุกไม่น้อย..เผลอๆคนไทยอาจจะรู้ลึกมากกว่าคนญี่ปุ่นก็เป็นได้...แต่เคยลองมาแล้วเสียงดีครับ...ดีเว่อร์เมื่อรู้ว่ามันอายุกี่ปี....

9tonbbt

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2011, 13:37:31 »
เป็นไม้อัด แต่เสียงดี อย่างนี้ ถ้าเราชอบ ก็ไม่จำเป็นต้องเป็นไม้แท้ ก็ได้ใช่ไหมครับ

เป็นเพราะว่า ไม้มันเก่า มีอายุมากขึ้น เสียงเลยดีขึ้นหรือเปล่าครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2011, 18:32:28 »
100 กว่า 200 กว่า เป็นไม้อัดครับ ดีอย่างไรต้องหามาลองครับแล้วจะรู้ครับว่า ทำไมคนถึงเล่นป้ายแดงป้ายเขียว ไม่เกี่ยวกับ made in อะไรหรอกครับ(จริงๆมันก็เกี่ยวนิดๆ เป็นความชอบด้วย)
รุ่นใหม่ๆ ผมเคยซื้อนะ จำรุ่นไม่ได้แล้ว คอใหญ่ๆหน่อย ราคาประมาณ 8000 สิบปีก่อนมั้ง ก็ไม่ได้ประทับใจอะไรเลย ขนาดโดนเพื่อนแฮบเอาไปขายก็เฉยๆ
แต่ในราคา 8000 ของปัจจุบันที่ผมได้ลองซื้อป้ายเขียว รุ่น 200 กว่าๆ ผมชอบมันครับ และเลยต้องหาป้ายแดงมาไว้ครอบครองอีกตัว และถ้ามีงบและไม่ถูกสกัด ก็คงหาเพิ่มอีกครับ
ตามที่น้า yamakita ว่าไว้ครับ
ผมเองก็เป็นคนหนึ่งที่ชอบ Yamaha รุ่นเก่าๆ พวกป้ายแดง-ป้ายเขียว เดี๋ยวนี้สภาพเดิมๆ ดีๆ ก็หายากขึ้นทุกทีแล้วครับ
และผมมี Yamaha ไต้หวันอยู่ตัวหนึ่งรุ่น FG 461S ไม้หน้าเป็น solid เสียงดีมากครับ  :)

Rut_pro

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2011, 19:41:58 »
เคยเล่นแต่รุ่นถูกๆ และรุ่น apx 500 รู้สึกว่าเสียงมันทึบๆ ไงไม่รู้
สงสัยผมจะชินกับเสียงหน้าไม้ cedar ที่พุ่งๆ มากกว่า

FilM AcousTic North Gear

• member
  • Guitar is part of our lives...
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2011, 23:14:38 »
ผมมี FG-200 ป้ายเขียวอยู่ตัวนึงครับเสียงแจ่มมากๆเบสสนั่นรั่นทุ่งเลยครับเป็นกีต้าร์ที่เสียงอบอุ่นดีครับ Yamaha ตระกูล FG
ผมยาว ใส่รองเท้าเก่า

nhoy

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2011, 23:40:56 »
ผมมี FG-200 ป้ายเขียวอยู่ตัวนึงครับเสียงแจ่มมากๆเบสสนั่นรั่นทุ่งเลยครับเป็นกีต้าร์ที่เสียงอบอุ่นดีครับ Yamaha ตระกูล FG
ผมเองเคยใช้ FG 200 อยู่เช่นกันครับ เมื่อหลายสิบปีที่แล้ว เสียงดีมากครับ สมัยนั้นเป็นรุ่นที่สร้างชื่อให้กับ Yamaha เลยครับ

• member
  • Guitar is part of our lives...
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2011, 00:48:34 »
ผมเองเคยใช้ FG 200 อยู่เช่นกันครับ เมื่อหลายสิบปีที่แล้ว เสียงดีมากครับ สมัยนั้นเป็นรุ่นที่สร้างชื่อให้กับ Yamaha เลยครับ
ครับอิอิ น้าNhoy พูดซะผมเดินไปหยิบกีต้าร์มาดีดสายเปล่าเล่นเลยนะครับเนี้ยอิอิ ภูมิใจมากๆเลยครับ^^

nhoy

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2011, 01:19:02 »
ครับอิอิ น้าNhoy พูดซะผมเดินไปหยิบกีต้าร์มาดีดสายเปล่าเล่นเลยนะครับเนี้ยอิอิ ภูมิใจมากๆเลยครับ^^
ยินดีกับน้า flimloveae ด้วยครับกับ FG200 ป้ายเขียว เป็นกีต้าร์ที่ดีรุ่นหนึ่งของยามาฮ่าครับ

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2011, 02:31:23 »
ยินดีกับน้า flimloveae ด้วยครับกับ FG200 ป้ายเขียว เป็นกีต้าร์ที่ดีรุ่นหนึ่งของยามาฮ่าครับ

ขอบคุณมากครับ ^^

nco4433

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2011, 09:30:55 »
กีตาร์ไม่จำเป้นต้องเป็น solid top อย่างเดียวถึงจะเสียงดีนะครับ..ไม้อัดของ ยามาฮ่า ก็ไม่น่าจะแพ้  solid top รุ่นใหม่ๆ เดี่ยวนี้นะครับ ถ้าอยู่ในสภาพที่ใกล้เคียงกัน ส่วนมากกีตาร์รุ่นใหม่ๆ ส่วนตัวผมมักซื้อมาเก็บ กับไว้ที่ทำงาน แต่กีตาร์ที่เล่นประจำกลับเป็น ยามาฮ่ารุ่นเก่าๆ ครับ ไม้อัดนี่แหละครับ..แต่อัดเสียงมาได้ใจจริงๆๆครับ ;D

9tonbbt

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2011, 12:28:58 »
หรืออาจจะเป็นไปได้ว่า สมัยก่อน ไม้รุ่นนั้น อาจจะมีคุณภาพดีกว่ารุ่นปัจจุบันหรือเปล่าครับ ปีอาจจะเยอะกว่ารุ่นปัจจุบัน

tawanv

• member
  • AcousticShops.com - acoustic pu., strings & etc.
    • AcousticShops.com
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2011, 14:03:15 »
ลองไปหา ป้ายแดงญี่ปุ่น มาลองดูครับ (ไม่ใช่แดงไต้หวันน่ะ เพราะเสียงคนละเรื่อง) แต่สภาพดีๆ จะหายากหน่อย
พวกรุ่นใหม่ ๆ พวก F ซีรี่ย์ นี่ สู้ไม่ได้ แน่นอนครับ
:) 081-791-2223 :)

KULAA_101

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2011, 16:51:34 »
อาจจะฝังใจกับความหลังของตนกับกีต้าร์มากไปกันหรือเปล่า...อิอิ...น้าๆถึงงัดเอาFG....ออกมาโชว์กัน... แต่ผมก็พึ่งแอบหนีวันแม่พาน้องFG200ไปนอนเล่นน้ำหนาวมาเมื่อวานเองนะ...เสียงหล่อนยังแจ่มเหมือนเดิม....อิอิอิ....

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2011, 17:33:07 »
อาจจะฝังใจกับความหลังของตนกับกีต้าร์มากไปกันหรือเปล่า...อิอิ...น้าๆถึงงัดเอาFG....ออกมาโชว์กัน... แต่ผมก็พึ่งแอบหนีวันแม่พาน้องFG200ไปนอนเล่นน้ำหนาวมาเมื่อวานเองนะ...เสียงหล่อนยังแจ่มเหมือนเดิม....อิอิอิ....

น่าจะใหม่กว่าของผมมากเลยนะครับนั้น อิอิ

KULAA_101

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2011, 18:00:15 »
ดูไม่ออกน๊ะครับน้าfilmloveae ว่าปีไหน ไม่มีป้าสีเขียว สีแดง แต่หามาเพราะเมื่อ31ปีก่อนเคยมี แต่มอบให้หลานไป แกก็ทำหายซะ.... เลยต้องหามารำลึกความหลัง ...555...เสียงก็ใช้ได้นะ AcousticGuitarสำหรับผมหมายถึงDreadnought no cutaway,no PU.ครับ...

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2011, 18:08:47 »
ดูไม่ออกน๊ะครับน้าfilmloveae ว่าปีไหน ไม่มีป้าสีเขียว สีแดง แต่หามาเพราะเมื่อ31ปีก่อนเคยมี แต่มอบให้หลานไป แกก็ทำหายซะ.... เลยต้องหามารำลึกความหลัง ...555...เสียงก็ใช้ได้นะ AcousticGuitarสำหรับผมหมายถึงDreadnought no cutaway,no PU.ครับ...

ใช่เลยครับน้าอิอิ ของน้า กุลา FG-200D ของผม FG-200 เฉยๆครับ อิกอย่างลูกบิดผมไปหมดแล้วครับของผมบิดแล้วเกรียวหวานดังแก๊กๆแต่เสียงนี่เบสสนั่นจริงๆครับ
นิป๋อง คากิ (NIPPON GAKKI) อะครับของผมอิอิ

chatree

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2011, 08:59:57 »

ฝันให้ไกล ไปให้ถึง

chatree

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2011, 09:03:43 »
มีเวลาว่างจังนะป๋ากุลา...ผมนิสัยไม่ดี ราชการส่งไปอบรมที่ กทม.ตั้งแต่ 10 ส.ค.น่ะครับ
ปล่อยให้น้องyasหลายนางรองที่บ้าน

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
ฝันให้ไกล ไปให้ถึง