Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ความสำคัญของ Made in ... ?  (อ่าน 2077 ครั้ง)

didobudi

• member
ความสำคัญของ Made in ... ?
« เมื่อ: มิถุนายน 24, 2020, 06:36:07 »
อยากทราบความคิดเห็นของพี่ๆน้าๆเรื่อง Made in ครับ คิดยังไงกับกีต้าร์กีต้าร์ Made in china อย่างเช่น Guild Made in China , Takamine Made in China มันต่างกันมากอย่างเห็นได้ชัดเลยหรือเปล่าครับกับกีต้าร์ที่ Made in USA , Japan คือเป็นกีต้าร์ยี่ห้อเดียวกัน สเปคเดียวกัน แต่ต่างกันคือโรงงานที่ผลิต มักจะมีคนบอกเสมอว่า อย่าเล่นเลย พวก Made in china ถ้าจะเล่นก็ต้อง USA , Japan เท่านั้น รบกวนพี่ๆน้าๆช่วยใ้ห้ความรู้หรือข้อมูลเพื่อเป็นแนวทางด้วยครับ

mai_911

• member
Re: ความสำคัญของ Made in ... ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2020, 09:19:02 »
ไม่สำคัญครับ อยู่ที่การพิจาณางานประกอบและเสียงเป็นสำคัญ
แต่ส่วนมาก USA, Japan, Europe, Australia งานจะดี
China ส่วนมากที่ราคาเริ่มต้นก็คุณภาพตามราคา
แต่ China รุ่น Topๆ ก็ประกอบเรียบร้อยดีครับ

ยี่ห้อเดียวกัน รุ่นเดียวกัน แต่ประกอบคนละที่ ....​อันนี้ไม่มีแน่นอนครับ

THAWAT JAITHIANG

• member
Re: ความสำคัญของ Made in ... ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2020, 09:27:13 »
เพื่อให้สินค้าเค้าสามารถขายได้หลายระดับราคาจึงต้องลดต้นทุน หนึ่งในนั้นก็คือการย้ายฐานการผลิต ผลิตคนละที่ก็คนละรุ่น คุณภาพก็ตามราคา ซึ่งบริษัทใหญ่เค้าก็มีเกณฑ์มาตรฐานในแต่ระดับ ทำให้ก็ไว้วางใจได้กว่าแบรนด์โนเนม แต่ถึงจะเป็นแบรนยด์จีนถ้าเป็นแบรนด์ที่จะจับตลาดกลางตลาดบนก็ทำได้ดีมาก

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2020, 11:04:28 »
คุณภาพ วัสดุ เป็นไป ตาม ราคา  ขึ้นกับ วัตถุประสงค์ในการซื้อ ไปทำอะไร สะสม ใช้งาน ครับ

สมัยนี้ ดูถูก แบรนด์ จีน เกาหลีไม่ได้ แล้ว ครับ
Line id: 081-8718003

Krapkaew

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2020, 15:05:41 »
คุณภาพ วัสดุ เป็นไป ตาม ราคา  ขึ้นกับ วัตถุประสงค์ในการซื้อ ไปทำอะไร สะสม ใช้งาน ครับ

สมัยนี้ ดูถูก แบรนด์ จีน เกาหลีไม่ได้ แล้ว ครับ
จริงอย่างที่น้า ทอม พูดครับ  ถ้าเปิดใจ ลองเล่น พวก made in china ดี ๆ งานเค้าเสียง เค้าก็มี คุณภาพ สมกับ ราคาครับ
ผมมี กีต้าร์ ฝรั่ง ยี่ห้อ M , T , L  รุ่นสูงๆ อย่างละ 2 ตัว  ผมยังแอบซื้อ กีตาร์ จีน หลายตัวแล้ว เลยครับ

เส้นทางลูกผู้ชาย

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2020, 21:26:57 »
คำว่าแบรนจีน กับ ผลิตจีน ต้องเเยกอันนี้ก่อน อย่างทาคามิเนะ เป็นแบรนญี่ปุ่น ที่ไปจ้างจีนผลิต โดยมีคนญี่ปุ่น เข้าไป qc  ผมเคยพยายามถามทางนครหลวงหลายครั้ง ว่าทาคามืเนะไปตั้งโรงงานผลิตในจีนหรือเปล่าครับ ได้คำตอบเหมือนเดิมว่าไม่ทราบ แต่เค้าบอกคุณภาพไม่เเพ้ญี่ปุ่น ไม่เชื่อลองได้ จากที่ลองครั้งแรก ความรู้สึก กีต้าร์อะไรวะ ทำไมเสียงมันทึบจัง นานมามากเเล้วครับ แต่ตัดใจซื้อเพราะชอบทาคามิเนะ ครับ ตอนนั้นยังไม่ค่อยมีเงิน  แล้วก็มีโอกาสซื้อตัวต่อๆมาเป็นตัวผลิตญี่ปุ่น งานเเละเสียง ดีกว่า ผลิตจีน ครับ

Orpheus

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2020, 00:30:19 »
เสียงต่างกันเยอะพอสมควรครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2020, 21:19:23 »
คนที่ซื้อกีตาร์ส่วนใหญ่ไม่ใด้สนใจเรื่อง prestige ของยี่ห้อหรือแหล่งผลิตซึ่งก็เป็นการเลือกซื้อที่ชาญฉลาดเพราะคุณจะใด้กีตาร์ที่เสียงดี คุณภาพดีและเล่นง่ายในราคาที่ถูกกว่ากีตาร์ยี่ห้อดังๆที่ผลิตในอเมริกาหลายเท่าตัว

เหตุผลที่กีตาร์ยี่ห้อเก่าแก่หลายยี่ห้อยังผลิตในอเมริกาและขายดีขึ้นทุกปีทั้งๆที่ราคาไม่ค่อยสมเหตุสมผลเมื่อเทียบกับรายใด้คนในประเทศที่กำลังพัฒนาก็เพราะเรื่องศักดิ์ศรีหรือ prestige ล้วนๆ

กีตาร์พวกนี้ยิ่งเก่ายิ่งหายากและราคายิ่งสูงในหมู่นักสะสมซึ่งกีตาร์จีนนั้นยังไม่มียี่ห้อไหนทำใด้ (ยกเว้น Guild GAD รุ่นแรก)

สำหรับเมืองไทยคงมีน้อยคนที่ซื้อกีตาร์ราคาแพงมาเก็บสะสมดังนั้นกีตาร์ made in USA ราคาสูงๆจึงมีการซื้อขายน้อยมากในบ้านเรา

ผมเชื่อว่าช่างจีนสามารถทำนาฬิกาใด้เที่ยงตรงและแม่นยำไม่แพ้ช่างสวิสแต่ถ้านาฬิกา Rolex ย้ายโรงงานไปผลิตในจีนแล้วลดราคา 50% คุณจะซื้อไหมล่ะครับ

Treerat004

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2020, 15:30:17 »
คำว่าแบรนจีน กับ ผลิตจีน ต้องเเยกอันนี้ก่อน อย่างทาคามิเนะ เป็นแบรนญี่ปุ่น ที่ไปจ้างจีนผลิต โดยมีคนญี่ปุ่น เข้าไป qc  ผมเคยพยายามถามทางนครหลวงหลายครั้ง ว่าทาคามืเนะไปตั้งโรงงานผลิตในจีนหรือเปล่าครับ ได้คำตอบเหมือนเดิมว่าไม่ทราบ แต่เค้าบอกคุณภาพไม่เเพ้ญี่ปุ่น ไม่เชื่อลองได้ จากที่ลองครั้งแรก ความรู้สึก กีต้าร์อะไรวะ ทำไมเสียงมันทึบจัง นานมามากเเล้วครับ แต่ตัดใจซื้อเพราะชอบทาคามิเนะ ครับ ตอนนั้นยังไม่ค่อยมีเงิน  แล้วก็มีโอกาสซื้อตัวต่อๆมาเป็นตัวผลิตญี่ปุ่น งานเเละเสียง ดีกว่า ผลิตจีน ครับ

Takamine ผลิตจีนรุ่นใหม่ๆนี่เสียงไม่ทึบแล้วครับน้า เสียงเปิดดังกังวานเลย เสียงดีตามสมราคาครับ ผมลองซีรี่ย์ G ตัวปัจจุบันหลายตัว โอเคเลยครับ ไม่แย่