Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเลือกกีต้าร์ตัวแรกครับ  (อ่าน 1476 ครั้ง)

BKK13

• member
สอบถามเลือกกีต้าร์ตัวแรกครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 18, 2020, 00:04:51 »
ผมเคยหัดเล่นกีต้าร์ตอนสมัยเรียนแล้วเลิกเล่นไปเป็น10ปี ตอนนี้ทำงานอยากกลับมาเล่นอีกครั้ง จะฝึกแบบจริงจัง กำลังจะซื้อกีต้าร์ดีๆสักตัวที่พอซื้อไหวครับ อยากสอบถามพี่ๆน้าๆในนี้ระหว่าง
1 veelah mini camper koa
2 taylor baby bt1
3 taylor baby bt2
3ตัวนี้รุ่นไหนน่าเล่นครับผม

noom-noom

• member
Re: สอบถามเลือกกีต้าร์ตัวแรกครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2020, 00:10:12 »
จะเล่นแบบจริงจัง  ควรเริ่มจากกีตาร์ที่เล่นได้ถนัด คล่องมือ  เคลื่ยนไหวมือตาม โพสิชั่นต่างๆ ได้ง่ายครับ 

เรื่องเสียงน่าจะเป็นรองลงมา   คล่องแล้วค่อยมาเลือกกระบี่อีกที

Ods16339

• member
Re: สอบถามเลือกกีต้าร์ตัวแรกครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2020, 01:19:26 »
งบที่จะซื้อbaby taylor
สามารถซื้อรุ่นที่ดีกว่าแบบมือสองอย่าง gs mini
หรือไม่ก็taylor 114 110 มือสองสภาพดีๆแต่ต้องเพิ่มงบ
ได้เสียงที่ดีกว่า. สามตัวที่เลือกมาครับ
หรือไม่ก็ลองดูtanglewood น่าจะได้all solid ในบางรุ่นครับ

Treerat004

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2020, 02:08:38 »
เจ้าของโพสต์เน้นกีตาร์สเกลสั้นเหรอครับ

somyoo

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2020, 14:04:21 »
คุณ BKK13 จะมีความคิดคล้ายกับผม ตอนที่จะกลับมาเริ่มเล่น หลังจากเลิกเล่นไป 10 กว่าปีครับ ตอนนั้น ผมก็คิดว่า ไหนๆ จะเริ่มใหม่อยู่แล้ว ก็หัดไป หัดเล่น UKulele แต่ก็ไม่ชอบเสียง แต่ยังอยากได้ กีต้าร์ ขนาดเล็ก ก็หันไปเล่น Guitalele ครับ สุดท้าย ก็ยอมแพ้ เพราะ เวลาเล่น ต้องคำนวน บวกคอร์ด เข้าไปอีก 5 step
ดังนั้น เลยซื้อ Veelah to-go มาเล่น (ตอนนั้น ก็ยังอยากได้กีต้าร์ ตัวอยู่ดีครับ) เล่นอยู่หลายปี พอได้ลอง Martins Dreadnaught Junior ผมประทับใจเลยครับ เพราะ ตัวไม่ใหญ่มาก และ เสียงไม่ได้ด้อยไปกว่า กีต้าร์ขนาดมาตราฐาน เลยครับ
ดังนั้น พอคุณ BKK 13 ถามมา ถึง 3 ตัวนี้ และยังอยากได้กีต้าร์ Size ไม่ใหญ่มาก ผมคิดว่า น่าจะมี 2 Choice นะครับ( เป็นความเห็นของผม เองนะครับ อันเกิดจาก สิ่งที่เจอ ด้วยตัวผมเองครับ มีประสบการณ์ แค่ประมาณนึงนะครับ ไม่ได้มาก แต่คิดว่า คุณ BKK13 ไปลองเอง โดยดูจากพื้นฐานของผม ก็ได้ครับ)
1. Taylor GS MINI / Martin DJR
2. Guitar แบบ OM (เช่น Blueridge BR163 /BR 163A)
ข้อดี ของแบบ แรก คือ เสียงดี เล่นง่าย โอบรอบกีต้าร์ง่าย พกง่าย ทำให้เล่นได้หลายปี ส่วนข้อเสียสำหรับผม คือ ขนาด ของ Fret ตั้งแต่ช่อง 3 (จาก หัวกีต้าร์) เล็กไปหน่อยสำหรับ คนนิ้วอ้วนๆ แบบผมครับ ดังนั้น เวลาคาด capo จะลำบาก ตอนวางนี้วครับ
ข้อดี ของแบบ สอง คือ เสียงดี เล่นไม่ยาก โอบรอบกีต้าร์ ไม่ลำบากครับ แรงกดของนิ้วใช้เพิ่มนิดหน่อยหน่อยครับ ยังรับได้ สิ่งที่ชอบคือ เสียงเต็มกว่า( ผมใช้ blueridge BR163A) และ คาด คาโป้ ได้ ลึก ถึง Fret 4 โดยวางนิ้ว ได้สบายๆ ครับ
ลองดูนะครับ หวังว่า
จะได้ประโยชน์ บ้างนะครับ

fungi321

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2020, 21:50:46 »
เคยคิดคล้ายๆกัน แต่ไหนๆจะฝึกจริงจังแล้ว เลือกกีต้าร์สเกลมาตราฐานฝึกก่อน ดีกว่าหัดเล่นสเกลสั้นก่อนครับ