Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ Martin ลูกรัก bindingหลุดรอบตัวเลยครับ  (อ่าน 1726 ครั้ง)

Tone EST.1833

• member
Martin djr-e ลูกรักผมไปสะแล้ว นอนกล่องhardcaseตลอด ปกติเล่นประจำไม่เคยงอแงมาเป็นทหารติดช่วงโควิดไม่ได้ลากลับบ้าน3เดือน เปิดกล่องมาน้ำตาจะไหลครับ รบกวนสมาชิกท่านใดประสบปัญหาเดียวกันกับผม ช่วยชี้แจงวิธีแก้ไขให้หน่อยครับ ส่วนตัวผมพอทำงานช่างได้ครับ

กฤษณ์

• member
Re: ช่วยด้วยครับ Martin ลูกรัก bindingหลุดรอบตัวเลยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2020, 17:39:01 »
วิธีแก้ไขคือส่งช่างครับ ถ้าคุณเป็นช่างฝีมืออยู่แล้วก็ลองตามนี้

1. ใช้ heat gun เป่า binding ให้ยืดตัวและใช้ art knife ขูดคราบกาวเก่าออก

2. ใช้เทปกระดาษปิด body ตรงที่จะติดกาวเพื่อกันกาวเลอะ

3. บีบ superglue แบบ gel ลงบนไม้จิ้มฟันแบบขนแปรงแล้วทาในร่อง

4. บีบ binding ลงไปแนบกับ body แล้วเอาเทปแปะทิ้งใว้ซักพักให้แห้งตัว

5. ใช้มีดขูดกาวที่เลอะออก

ผมเคยมีปัญหา Martin binding หลุดหลายครั้งแต่ผมส่งช่างทุกครั้งเพราะไม่กล้าทำเองครับ

Tone EST.1833

• member
Re: ช่วยด้วยครับ Martin ลูกรัก bindingหลุดรอบตัวเลยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2020, 21:29:16 »
ขอบคุณมากครับ

k.pol

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2020, 11:54:17 »
วิธีแก้ไขคือส่งช่างครับ ถ้าคุณเป็นช่างฝีมืออยู่แล้วก็ลองตามนี้

1. ใช้ heat gun เป่า binding ให้ยืดตัวและใช้ art knife ขูดคราบกาวเก่าออก

2. ใช้เทปกระดาษปิด body ตรงที่จะติดกาวเพื่อกันกาวเลอะ

3. บีบ superglue แบบ gel ลงบนไม้จิ้มฟันแบบขนแปรงแล้วทาในร่อง

4. บีบ binding ลงไปแนบกับ body แล้วเอาเทปแปะทิ้งใว้ซักพักให้แห้งตัว

5. ใช้มีดขูดกาวที่เลอะออก

ผมเคยมีปัญหา Martin binding หลุดหลายครั้งแต่ผมส่งช่างทุกครั้งเพราะไม่กล้าทำเองครับ
ขอถามน้ากฤษณ์หน่อยครับ Martinตัวนี่ที่bindingหลุดมีสาเหตุมาจากความชื้นหรือเปล่าครับ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2020, 14:07:11 »
ไม่น่าเกิดจากความชิ้นเพราะในเมืองหนาวก็หลุดครับ

http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=73333.0