Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Martin vs Blueridge  (อ่าน 1668 ครั้ง)

TuBaAuN

• member
Martin vs Blueridge
« เมื่อ: มิถุนายน 06, 2020, 00:43:18 »
สอบถามความเห็นน้าๆทุกคนครับ
ตอนนี้ผมไปลองมาทั้ง Martin D10e และ Blueridge BR 140
ถ้านับเรื่องเสียงอยากเดียวผมอยากไปทาง Blueridge
แต่ผมเองก็มีความฝันว่าอยากได้ Martin สักตัวนึง

ผมไม่รู้จะเลือกยังไงดีเลยครับ เรื่องเงินผมไม่ได้มีปัญหาทั้ง 2 ตัว แต่ต้องเลือกแค่ตัวเดียว
ผมเลือกไม่ถูกครับ เลยอยากถามความเห็นทุกคน
Walden G730 D710

Ods16339

• member
Re: Martin vs Blueridge
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2020, 02:31:12 »
เลือกตัวที่คิดว่าเล่นแล้วจะมีความสุขกับมัน
กรณีนี่คิดว่าเลือกmartinน่าจะตอบโจทย์กว่า
Bluridge ไว้รอทีหลังก็ได้ครับ

fungi321

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2020, 08:32:17 »
จะเลือกกีต้าร์ตัวไหนคุณต้องตัดสินใจเองครับ เพราะเราย่อมเข้าใจตัวเรามากที่สุด
หลายครั้งที่เรามีทางเลือกมากกว่า 1 ทางเลือก แต่ไม่รู้ว่าจะตัดสินใจทางเลือกไหนดี ผมเลือกวิธี decision making ครับ

หลักง่ายๆ คือการถ่วงน้ำหนักให้ความสำคัญของสิ่งนั้นๆ จากนั้นรวมคะแนน อันไหนมากกว่าเลือกอันนั้นครับ

ของน้า TuBaAuN ประมาณนี้ครับ(ตามรูป) ด้านซ้ายถ้ามีเรื่องอื่นๆที่เกี่ยวข้องก็ใส่เพิ่ม แล้วให้นำหนักความสำคัญว่ากี่คะแนนครับ (คะแนนและนำหนักความสำคัญ ผมไกด์ให้เฉยๆนะครับ น้าไปเปลี่ยนเอาตามใจชอบได้เลย)

ขอให้มีความสุขกับสิ่งที่ได้ตัดสินใจเลือกครับ

*** ข้อสังเกตุ *** บางครั้งผมตัดสินใจตามdecision makingได้ A แต่รู้สึกไม่สบายใจและเสียดาย B มาก  (คำตอบลึกๆในใจผมคือ B ครับ ผลก็เลือก B แล้วสบายใจขึ้นทันที) แต่ส่วนใหญ่วิธีdecision makingนี้แทบไม่พลาดช่วยได้เยอะมาก (ยิ่งใส่ให้ละเอียดยิ่งแม่นยำ)

มีคนบอกว่าถ้ามี 2 ทางเลือกในการตัดสินใจ ให้ทำง่ายๆคือ โยนหัวก้อยครับ เช่น หัว (Martin) ก้อย (Blueridge) ถ้าโยนไปได้หัวตรงกับที่เราเลือก แล้วเรารู้สึกดีใจ โล่งใจ ให้เลือก Martin แต่ถ้ารู้สึกไม่สบายใจ เสียดาย ทำไมถึงออกหัวไม่ออกก้อย ให้เลือก Blueridge ครับ

samaklen

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2020, 09:39:19 »
เลือกที่ตัวเองชอบครับ ชอบอะไรซื้ออันนั้นครับ
เป็นตัวของตัวเองดีที่สุดครับ
การซื้อสิ่งของใช้ บางครั้งมันมีอะไรมากกว่าเหตุผลก็มีครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2020, 11:14:15 »
เลือกทั้งเสียงและความฝัน  เมื่องบไม่ใช่ปัญหา  ไป  HD28. หรือ D41. ครับ
Line id: 081-8718003

nessie

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2020, 12:55:16 »
-สำหรับผมคำถามนี้ตอบได้แบบไม่ต้องคิดเลยว่า ณ เบื้องต้น จะเลือกBlueridge BR 140 ไว้ก่อนเพราะจะเล่นกีต้าร์ให้มีความสุขต้องเสียงดีถูกใจเราไว้ก่อนอันดับแรกไม่ว่ากรณีใดๆ ส่วนความฝันจะมีมาร์ตินสักตัวหนึ่ง เรายังมีเวลาอีกยาวไกล  ยังมีมาร์ตินที่เสียงที่ดีกว่าตัวเก่าของเรารอเราอยู่แน่นอนในอนาคต ใจเย็นๆค่อยๆเก็บเงินไว้แล้วซื้อมาร์ตินรุ่นสูงๆขึ้น ถึงเวลานั้น เราจะได้ทั้งกีต้าร์ที่เสียงดีถูกใจเราพร้อมกับยี่ห้อในฝันที่เราชอบ(มาร์ติน)
-สำรับผมเองชอบมาร์ตินตัวข้างล่างในคลิปนี้มาก ฝันว่าวันหนึ่งต้องเป็นเจ้าของให้ได้
<a href="http://youtu.be/nsRO4XDy_3Y" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/nsRO4XDy_3Y</a>

noom-noom

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2020, 12:52:45 »
อย่าซื้อเพราะยี่ห้อครับ  ซื้อตัวที่เสียงถูกใจ  เล่นถนัดมือครับ

เมื่อไรที่เจอยี่ห้อที่อยากได้  และมีเสียงที่ถูกใจด้วย  ค่อยซื้อครับ

ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา ลองไปเล่น martin d28   หรือ  Blueridge  br180A   เปรียบเทียบกันดูครับ ว่ามีแบบที่ชอบไหม