Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ฝึกกีตาร์คลาสสิคด้วยตัวเองยากไหม  (อ่าน 3231 ครั้ง)

guitara

• member
ฝึกกีตาร์คลาสสิคด้วยตัวเองยากไหม
« เมื่อ: มิถุนายน 04, 2020, 19:49:16 »
ฝึกด้วยตัวเองหรือไปเรียนดีครับ

samaklen

• member
Re: ฝึกกีตาร์คลาสสิคด้วยตัวเองยากไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2020, 09:00:47 »
ลองดูวิดีโอฝึกสอนทั้งหลายก่อนดีไหมครับ
ลองเล่นตามดู ว่าเข้าใจไหม

nuchinge

• member
Re: ฝึกกีตาร์คลาสสิคด้วยตัวเองยากไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2020, 20:51:30 »
เลือดตากระเด็นเลยครับ  อ่านโน๊ตนี้เฉยๆ ทุกคนส่วนใหญ่จะมองไปจุดนี้    แต่สุดยอดคือการปล่อยนิ้วมือขวา กับอารมณ์นี่ เอาตายเลยครับ ไปเรียนเถอะ

Ham Fat

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2020, 14:14:27 »
ขึ้นอยู่กับว่าเราพอใจขั้นไหนครับ  ถ้าอยากได้เป๊ะๆ จังหวะเป๊ะ ทฤษฎีโน้ตเป๊ะ  ผมว่าไปเรียนก็ดีนะครับ  ถ้ามีเวลากับเงิน  แต่ส่วนตัวผมคิดว่ามันเป็นศิลปะ เป็นอารมณ์ความรู้สึกของเราครับ  ผมพอมี base จากเครื่องดนตรีอื่น  กับจากกีต้าร์โปร่ง กีต้าร์ไฟฟ้า  มาเล่นคลาสสิค  ตอนนี้ติดคลาสสิคงอมแงมครับ  ผมมักจะเอาเทคนิคเครื่องดนตรีอื่นๆมาใช้ครับ มันก็จะได้วิธีเล่นอีกแบบนึง  แต่ก็ยอมรับว่า basic บางอย่างผมยังไม่แน่น  จังหวะยังมีหลุดๆบ้าง  ก็ไปหาวิธีแก้ หรือ daily practice เอาใน youtube ครับ เยอะแยะนะครับยุคนี้สมัยนี้ เรื่องการวางนิ้วการนั่งผมแทบจะไม่สนใจเท่าไหร่  เพราะสุดท้ายถ้าเราเล่นไปเรื่อยๆ ดูคนอื่นไปเรื่อยๆ  เด่วพวกนี้เราจะหาที่มันถนัดสำหรับเราได้เองครับ แต่ถึงจะเลือกไปเรียนหรือเลือกฝึกเอง สุดท้ายก็ต้องใช้ความชอบความอดทนครับ กว่าจะเล่นได้ผมก็หลายปีนะครับ นั่งฝึกไปอะไรไป เล่นชิ้นอื่นบ้างผสมๆกันไป  ถ้าเราไม่อดทนไม่ชอบจริงหรือไม่หาแรงบันดาลใจ ก็อาจจะทำให้เบื่อได้ง่ายครับ :)

fungi321

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2020, 09:26:03 »
+100 ตามนี้เลยครับ ต้องมีใจรัก และมีแรงบันดาลใจ มันจะเล่นได้ไม่เบื่อ และไม่ท้อ เหมือนเล่นเกมผ่านด่าน ยิ่งยากยิ่งสนุก ยิ่งท้าทาย..สู้ๆครับ
ขึ้นอยู่กับว่าเราพอใจขั้นไหนครับ  ถ้าอยากได้เป๊ะๆ จังหวะเป๊ะ ทฤษฎีโน้ตเป๊ะ  ผมว่าไปเรียนก็ดีนะครับ  ถ้ามีเวลากับเงิน  แต่ส่วนตัวผมคิดว่ามันเป็นศิลปะ เป็นอารมณ์ความรู้สึกของเราครับ  ผมพอมี base จากเครื่องดนตรีอื่น  กับจากกีต้าร์โปร่ง กีต้าร์ไฟฟ้า  มาเล่นคลาสสิค  ตอนนี้ติดคลาสสิคงอมแงมครับ  ผมมักจะเอาเทคนิคเครื่องดนตรีอื่นๆมาใช้ครับ มันก็จะได้วิธีเล่นอีกแบบนึง  แต่ก็ยอมรับว่า basic บางอย่างผมยังไม่แน่น  จังหวะยังมีหลุดๆบ้าง  ก็ไปหาวิธีแก้ หรือ daily practice เอาใน youtube ครับ เยอะแยะนะครับยุคนี้สมัยนี้ เรื่องการวางนิ้วการนั่งผมแทบจะไม่สนใจเท่าไหร่  เพราะสุดท้ายถ้าเราเล่นไปเรื่อยๆ ดูคนอื่นไปเรื่อยๆ  เด่วพวกนี้เราจะหาที่มันถนัดสำหรับเราได้เองครับ แต่ถึงจะเลือกไปเรียนหรือเลือกฝึกเอง สุดท้ายก็ต้องใช้ความชอบความอดทนครับ กว่าจะเล่นได้ผมก็หลายปีนะครับ นั่งฝึกไปอะไรไป เล่นชิ้นอื่นบ้างผสมๆกันไป  ถ้าเราไม่อดทนไม่ชอบจริงหรือไม่หาแรงบันดาลใจ ก็อาจจะทำให้เบื่อได้ง่ายครับ :)

nuchinge

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2020, 09:45:41 »
ต้องตีความ คำว่า classic คืออะไร ถ้าเอาสายเอ็นมาเล่น แล้วเรียกว่า classic เพื่อความสบายใจจะเรียกอย่างนั้นก็ได้  ถ้ามอง classic เป้นดนตรี มีระเบียบแบบแผน ที่ค่อนข้างแน่นอน เราเล่นให้เหมือนต้นฉบับ เป็นเพราะเราให้เกียรติผู้ประพันธ์ ก่อนที่จะแตกแขนงออกไป ควรให้เกียรติของเดิมเสียก่อน การให้เกียรติเป็นเรื่องสำคัญมาก  เพลงมีหลายยุคมาก ทั้ง classic และ romancetic และอีกมากมาย ตอนผมเรียน อาจารย์สอนถึง วัฒนธรรม การใช้ชีวิต สถาปัตย์แต่ละยุค เพื่อให้เข้าใจถึงบทเพลง (ผมเองก็ไม่เคยซาบซึ้งเหมือนกัน ตอนนี้เสียดายมาก) ไม่เข้าใจยอมแสดงออกมาไม่ได้ดี ตอนนี้น่าจะตอบได้บ้างว่า จะเล่นกีต้าร์สายเอ็นเฉยๆ หรืออยากจะเล่น classic

samaklen

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2020, 08:54:38 »
ถ้าเล่นเพื่อความเพลิดเพลิน ก็ไม่ต้องกังวลเรื่องเทคนิคมาก ๆ
ถ้าเล่นเพื่อต่อยอดไปเป็นนักกีตาร์ ก็ควรจะต้องมีการแนะนำที่ถูกต้อง
การเรียนกับผู้สอนที่มีความสามารถสูง เป็นเรื่องง่ายกว่าครับ

yutthasak

• member
  • www.yaiguitar.com
    • นักกีตาร์คลาสสิค
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2020, 18:09:46 »
ยากอยู่ครับ. เป็นกำลังใจให้ครับ
classical guitarist

hoycivil26

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 14, 2020, 10:17:35 »
คำถาม​ คือ​ เรียนหรือฝึกเองดีครับ..
ตอบ​ ตัวแปรหลักมี2ส่วนใหญ่ๆ
1 ตัวเอง​ คชัดเจนครู้คเข้าใจ
2  งบประมาณ​ บวกเวลามาใช้ฝึก

ลองชั่งน้ำหนักครับ​ ลองทำเองดูก่อนเพราะประหยัดกว่าครับ
ถ้าจะลงเรียนกลับใคร.. แนะนำว่าเตรียมงบไว้เลยที่แบบเราอยู่กับเขาได้3เดือนหกเดือน​ จะได้รู้ทางควรไปต่อมั่ยครับ