Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อเสียของTaylorในความเห็นน้าๆมีไรบ้างครับ  (อ่าน 7744 ครั้ง)

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
Re: ข้อเสียของTaylorในความเห็นน้าๆมีไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2020, 00:11:47 »

เรื่องข้อเสีย หรือ จุดอ่อน ของกีตาร์  มีการกล่าวขาน แตกต่างมากน้อยกันไป  ทุกแบรนด์

แต่ในปัจจุบัน ในรุ่นใหม่ ๆ ปัญหาต่าง ๆ ก็ได้รับการพัฒนาปรับปรุงแก้ไข จนแทบไม่เหลือไว้ให้กล่าวถึง

แต่สิ่งที่ ท่านอาจารย์ ดร.กฤษณ์  ได้กล่าวถึง ในเรื่อง การไม่เคยหยุดที่จะคิดค้น นวัตกรรม ใหม่ ๆ

ซึ่งเป็นเรื่องจริง  โดยเฉพาะ ในการปรับเปลี่ยนโครงสร้างภายในตัวกีตาร์ เป็นแบบ V-Class Bracing

ที่มีการคิดค้น ทดสอบวิจัย ย่านความถี่เสียง ในห้องทดสอบทางวิทยาศาสตร์ จนได้ผลการทดสอบที่ชัดเจน

จึงกล้าที่จะประกาศ ปรับเปลี่ยนโครงสร้างภายในกีตาร์รุ่นใหม่ ในเบื้องต้น เกือบทุก Series 

และจะใช้โครงสร้างดังกล่าว เป็นหลักในการผลิตกีตาร์ ในอนาคต  รวมทั้ง คิดค้นพัฒนา ระบบการเคลือบผิว

ด้วยเทคโนโลยี ตัดเสียงรบกวน (Noise) จากการเสียดสีระหว่างตัวกีตาร์ กับเสื้อผ้าผู้เล่น

ในระหว่างการบันทึกเสียงในห้องอัดเสียง  ยังมีการพัฒนาในเรื่องย่านความถี่เสียง

และอื่น ๆ อีกมากมาย  ที่กีตาร์ในแบรนด์อื่น ๆ ยังพัฒนาคุณภาพ ตามไม่ทัน

ถ้าอยากได้กีตาร์ ที่มีการใช้แนวคิดใหม่ โดยใช้เทคโนโลยีต่าง ๆ มาช่วยพัฒนา ก็ถือว่า น่าสนใจ

แต่ถ้าต้องการ มีกีตาร์ โดยวางน้ำหนักไปที่ เรื่องราวความเป็นมา (Story) ... V-Class ไม่ตอบโจทย์ ครับ

Finger Picking Style

h5555

• member
Re: ข้อเสียของTaylorในความเห็นน้าๆมีไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2020, 03:50:26 »
ได้ความรู้ สาระ อ่านเพลินมากเลยครับ ขอบคุณน้ากฤษณ์+เจ้าของกระทู้มากๆครับ

Orpheus

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2020, 16:05:08 »
ที่ผมเจอแลคเกอร์ลอกตรงหัวบริเวณตรา Taylor น่าเกลียดมากครับสำหรับกีต้าร์ราคานี้
สายเกจ 13 ที่ติดกีต้าร์มาผมว่า สาย 4 5 6 เสียงมีพลังแต่เสียงมันฟังตึงๆแข็งๆไปหน่อย drop 4 5 6 เป็นของเกจ 12 ฟังรื่นหูขึ้นครับ

Lufy2012

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2020, 15:34:08 »
ขอบคุณสำหรับเรื่องพูดคุยดีๆ มีความรู้ ของ Taylor ครับ
ผมกำลังอยากได้ Taylor 314e V-Class
อยากถามตัวตัวนี้เป็นไงบ้าง คุ้มค่าราคาไหม หรือผมควรดูยี่ห้ออื่นบ้าง
หาดู รีวิวของบ้านเราไม่ค่อยมีเลยครับ
รบกวนแนะนำด้วยนะครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2020, 22:10:07 »
ที่ผมเจอแลคเกอร์ลอกตรงหัวบริเวณตรา Taylor น่าเกลียดมากครับสำหรับกีต้าร์ราคานี้
สายเกจ 13 ที่ติดกีต้าร์มาผมว่า สาย 4 5 6 เสียงมีพลังแต่เสียงมันฟังตึงๆแข็งๆไปหน่อย drop 4 5 6 เป็นของเกจ 12 ฟังรื่นหูขึ้นครับ

เรื่องสายนี่ Bob Taylor ก็คงคิดเหมือนคุณ Orpheus เขาเลยไปสั่งให้ Elixir ทำสายเกจ HD Light (.013-.053") มาใส่กับกีตาร์ Taylor มาหลายปีแล้ว ตอนนี้ก็หาซื้อใด้ทั่วไปครับ

Bua

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2020, 23:11:56 »
ขุดความรู้มาให้อ่านกันต่อ

ballnito

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2020, 12:32:54 »
ว่าแต่กีต้าร์ที่น้ากฤษณ์ชอบหยิบมาแขวนไว้มีตัวไหนบ้างครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2020, 21:54:58 »
ว่าแต่กีต้าร์ที่น้ากฤษณ์ชอบหยิบมาแขวนไว้มีตัวไหนบ้างครับ

ที่แขวนอยู่สามตัววันนี้คือ

1. K. Yairi FYM94 ตัวนี้เพิ่งลองติดระบบ transacoustic ของ Diamond เลยหยิบมาเล่นบ่อย

<a href="http://youtu.be/DFPnGPlQnaE" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/DFPnGPlQnaE</a>

2. 1986 Asturias JM20S John Mills Model เพิ่งเอาออกมาอัดคลิปเลยแขวนใว้ก่อน

<a href="http://youtu.be/daITTWcMxns" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/daITTWcMxns</a>

3. 2005 Martin OM-42 ตัวนี้เสียงดีและเล่นง่ายจนไม่กล้าอัดคลิปลง Youtube เพราะกลัวโดนสอยครับ

Bua

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2020, 21:13:02 »
เสียงสวยฉ่ำมาก ปรบมือ

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2020, 09:31:51 »
      *** เป็นความเห็นส่วนตัว ***

สิ่งที่กังวลใจใน กีตาร์ Taylor  คือ ราคาที่สูง เกินกว่าฝีมือตัวเอง เกรงจะทำให้ แบรนด์ ของเค้า เสียชื่อ

*** เป็นความเห็นส่วนตัว ***

Finger Picking Style