Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงบางช่อง มันแปลก ๆ นะครับ  (อ่าน 1897 ครั้ง)

blacktree

• member
เสียงบางช่อง มันแปลก ๆ นะครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 01:51:05 »
สวัสดีครับ

ผมใช้ V1-DCE เล่นมาได้เกือบเดือน  เสียงดีครับ ยอมรับ

วันนี้ ระหว่างฝึกเล่น ผมลองดีดไล่เสียง ไปทีละช่อง ของแต่ละสาย

ปัญหาคือ สาย 4 ผมก็ดีดไล่ไปทีละช่อง พอถึงช่อง 4 กับ 5   สาย 5 ช่อง 8 กับ 9 เสียงมันแปลก ๆ แบบรู้สึกได้
ผมก็อธิบายเสียงไม่ถูก มันไม่ได้มีแค่เสียงสาย มันออกจะบอด ๆ

มันเป็นเพราะอะไรครับ  อีกอย่างคือ ผมว่า action มันสูง ๆ จับคอร์ดทาบแล้วบอดเกี่ยวกับ action สูง ไหมครับ
หรือว่าผม ยังฝึกไม่พอ 5555
อยากจะปรับครับ แต่ไม่รู้ไปปรับที่ไหนดี แนะนำด้วยนะครับ (ผมไม่ปรับเองแน่ ๆ กลัว)

อีกอย่ืางครับ คือผมพึ่งได้กีตาร์ตัวนี้มาประมาณเกือบ ๆ เดือน  สายสนิทขึ้นแล้วอะครับ มันเป็นปกติของกีตาร์หรือเปล่า
แบบสายมันเก่า  เพราะรวมเวลาการขนส่งมาด้วย
กำลังจะเปลี่ยนสายเองครับ ก็เตรียมสายกีตาร์ถูก ๆ ไว้ฝึกเปลี่ยน
พอได้เรื่อง แล้วคงเอาของที่คิดจะใ่ส่จริง ๆ ใส่ลงไป (ผมว่าจะใช้ D'Addario สายเคลือบ แต่เห็นมีหลายรุ่นครับ ไม่รู้เรื่องครับ
แนะนำด้วยนะครับ )

เพราะคราวที่แล้ว กีตาร์ตัวเก่า ผมลองเปลี่ยนเอง  ไม่ได้เปิด คู่มือ เปิด youtube ดูอะไรเลย
แต่เปลี่ยนเองด้วยอารมณ์โมโห ที่พี่ที่รู้จักไม่ยอมเปลี่ยนสายให้สักที ปรากฎ เละ ครับ
แล้วผมก็ปล่อยกีตาร์ทิ้งไว้เป็นปี ไม่ได้เล่นอีกเลย (งอน)
จนกระทั่งซื้อกีตาร์ใหม่

ถามอีกอย่างครับ วันนั้นผมเห็นน้าคนนึง ซื้อพลาสติก ผมจำได้ว่า เหมือนเอามาใช้หมุนอะไรไม่รู้ แต่ตรงหัวมีช่องเหมือนเอาไว้ถอดหมุดกีตาร์
อยากได้อะครับ เพราะกีตาร์ตัวเก่า ตอนที่เปลี่ยนสาย ผมเอาคีมหนีบแล้วดึง หมุดเป็นรอย 555
น้า ๆ ใช้อะไรดึงหมุดกีตาร์อะครับ

เกือบสุดท้าย ถามเรื่องการอ่าน tab นิดครับ ใน tab  ให้ดีด สาย 3 ช่อง 11 แล้ว ไป  13  บนหัวเลข 11 กับ 13 มีเส้นโค้ง ๆนี่คืออะไรครับ
ผมไม่รู้เลย ดีด ช่อง 11 ส่วน ช่อง 13 ผมก็แค่เอานิ้วไปกด เฉย ๆ ไม่ได้ดีด ผมถูกไหม

ท้ายสุด คือจะสั่งสายกีตาร์ เคยมีน้า แนะนำ สั่งผ่านเว็บ ผมก็ไปห้อง ซื้อขาย แต่หาไม่เจอ ช่วยบอกผมอีกทีนะครับ

ขอบคุณครับ

Ikkyu

• member
  • จงเดินบนเส้นทางที่เราเลือก แม้ว่ามันจะเป็นเช่นใด
Re: เสียงบางช่อง มันแปลก ๆ นะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 02:12:40 »
http://www.acousticthai.net/webboard/index.php?topic=26.0   นี้ครับที่สั่งสายกีตาร์ในหน้าซื้อขาย...

สายกีตาร์เกือบเดือนถ้าไม่เช็ดเวลาที่เล่นไปนานๆเหงื่อออกสายก็เป็นสนิมได้ครับเนื่องจากช่วงนี้หน้าฝน^^

ให้ที่หมุน หน้าจะเป็นที่หมุนลูกบิดหรือเปล่าครับ ส่วนหมุดผมใช้วิธีโบราณอย่างการเอาเหรียญใหญ่พอประมาณทำให้หมุดหลวมอะครับแล้วก็ใช้มือดึงเลย

การเปลี่ยนสายกีตาร์ลองค้นหาให้กูเกิ้ล(การใส่สายอย่างถูกต้อง) นะครับ (ถ้าไม่เจอไว้พรุ่งนี้จะแปะให้ครับ)

เรื่องสายของ Dad ไปอ่านได้ที่นี้ครับน้าๆเขาโพสไว้เข้าใจแจ่มแจ้งครับ http://www.acousticthai.net/webboard/index.php?topic=4402.0

แอคชั่นสูงก็มีผลทำให้เล่นยากขึ้นเหมือนกันนะครับแต่ถ้าฝึกบ่อยๆจนนิ้วแข็งแล้วก็ชินเองครับ

ส่วนปัญหาอื่นรอน้าๆที่รู้จริงๆมาตอบนะครับขอโทษที่ช่วยอะไรไม่ค่อยได้นะครับ ผมเองก็ไม่ได้รุ้อะไรมากอะครับยังถามๆเขาเหมือนกันครับ
ขนาดอัจฉริยะยังต้องเรียนรู้ แล้วเราทำไมถึงบอกว่าเราเป็นคนธรรมดาสู้เขาไม่ได้หรอก ไม่ลองก็ไม่รู้*0*

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
Re: เสียงบางช่อง มันแปลก ๆ นะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 09:48:06 »
deadthnote หรือเปล่า ครับ

:)

Aip studio

• member
  • ไม่เก่ง แต่ห่วย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 10:00:51 »

น้าน๊อค  แอบโหด นะครับ อิอิ^^
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

ยินยอม

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 10:03:47 »
555 พ้องเสียงครับ

blacktree

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 12:57:26 »

T^T กีตาร์ผม โดนเขียนชื่อไปแล้วหรือนี่

ยินยอม

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 13:47:45 »
555555

death note หมายถึงโน้ตบางตัวบนคอกีตาร์ที่เสียงมันทึบ ห้วน สั้น กว่าตัวอื่นๆ (ไม่ใช่ buzz แบบสายตีเฟรต)
วิธีการแก้ไข เห็นมีน้าๆเอาเหรียญ 10 บาท ติดข้างในบอดี้ตรงใต้บริดจ์น่ะครับ เห็นว่า sustain เพิ่มด้วย
ผมก็ไม่เคยทำครับ

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 14:08:26 »
555 คนละเดดครับ อันนี้หมายถึง dead note โน๊ตตาย (เสียงเบา) ส่วน death note แปลว่าบันทึกแห่งความตาย (มั๊ง) ผมไม่เคยดูเหมือนกัน ^^

เรื่อง dead note ลองไปดูกระทู้นี้ครับ ประมาณกลาง ๆ หน้า http://www.acousticthai.net/webboard/index.php?topic=1104.135

ส่วนวิธีที่อาจจะแก้ได้แบบง่าย ๆ ไปดูกระทู้นี้ล่าง ๆ ของหน้า http://www.acousticthai.net/webboard/index.php?topic=2409.15

เฮ้อ...นี่แหละประโยชน์ของ Search ^^

เรื่อง action สูงก็เป็นไปได้ครับ กีตาร์ใหม่ ๆ หลายตัวมักเซ็ตมาจากโรงงานสูงแม้แต่เทเลอร์ที่ผมซื้อมายังรู้สึกว่าสูงเลย (แต่ไม่มาก) และก็เป็นไปได้เช่นกันที่ยังอาจจะกดยังไม่ดีพอครับ (สายที่ใหญ่ก็มีผลครับ)

ส่วนสัญลักษณ์เส้นโค้ง ๆ ที่ว่า ก็คือการเล่นแฮมเมอร์ ออน (hammer on)หรือศัพท์ทางโน๊ตดนตรีเรียกว่า Legato (เป็นภาษาอิตาลีแปลว่า tied together) ก็คือดีดครั้งเดียวแล้วใช้นิ้วมือซ้ายกดโน็ตตัวอื่นต่อไปเลย กลับกันถ้าเป็นเลข 13 โค้งไปหา 11 เรียกว่า พูลออฟ (pull of) ครับ