Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบเรื่องเกรดของไม้ Spruce ?  (อ่าน 2607 ครั้ง)

fungi321

• member
อยากทราบเรื่องเกรดของไม้ Spruce ?
« เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2020, 08:56:45 »
เกรดของไม้ Spruce เห็นมี  A, AA, AAA หรืออาจมีมากกว่านี้ (อันนี้ไม่ค่อยแน่ใจครับ) เท่าที่รู้คือความสวยของลายไม้ ความถี่ของลายจะสวยตามเกรดไม้

แต่ไม่ทราบว่าเกรดไม้ที่ต่างกันมันมีผลต่อเสียงของกีต้าร์มากมั๊ยครับ ?

กฤษณ์

• member
Re: อยากทราบเรื่องเกรดของไม้ Spruce ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2020, 21:17:39 »
การเกรดไม้ spruce ไม่ว่าจะเป็นระบบตัวอักษรคือ A,AA,AAA,AAAA หรือตัวเลข 1-8 เป็นการเกรดด้วยตาตามความสวยของไม้ซึ่งมีปัจจัยดังต่อไปนี้

1. ความสม่ำเสมอของสีไม้หน้า จากการดูตัวจริงของกีตาร์ Martin ผมคิดว่าคุณสมบัติข้อนี้สำคัญที่สุด ดูตัวอย่างใด้ในการเปรียบเทียบระหว่าง grade 1/2, 5/6 และ 8 ด้านล่าง

2. ความตรงและความละเอียดของเกรน Martin บอกว่า grain count ประมาณ 12-13 เส้นต่อนิ้วเป็นไม้ที่แข็งแรงสุด ละเอียดกว่านี้ก็ไม่ใด้คะแนนเพิ่ม

3. Silking ลายระยิบระยับที่เกิดในไม้ที่ quartersawn

4. Runout ที่เกิดจากการบิดตัวของต้นไม้เพื่อรับแสงแดดตามฤดูกาลซึ่งทำให้ end grain เรียงตัวในแนวเฉียงซึ่งทำให้สีของไม้หน้าด้านซ้ายขวาเข้มไม่เท่ากันตามมุมตกกระทบของแสง runout เป็นเรื่องที่พอรับใด้ถ้าไม่มากจนมีผลต่อความแข็งแรงของไม้ ในรูปข้างล่างขนาด D-45 Authentic ตัวละเกือบสองล้านบาทยังมี runout ให้เห็นใด้

5. ตำหนิในเนื้อไม้เช่น compressed grain หรือรอย bearclaw เป็นตำหนิที่ไม่มีผลต่อโครงสร้าง ลาย bearclaw นี่ถ้ามีเยอะๆเขาเก็บใว้ทำรุ่นพิเศษด้วยซ้ำ

Martin รุ่นที่ต่ำกว่า standard series นั้นเขาใช้ไม้หน้าที่ไม่ผ่านการคัดเกรดซึ่งบางรุ่นบางตัวผมก็ว่ามันสวยออกอย่างเช่นตัวข้างล่างที่มีเกรนถี่ยิบและเป็นเส้นตรง มี silking เต็มไม้หน้า ไม่มี runout และไม่มีตำหนิในเนื้อไม้เลย

ไม้หน้าของตัวนี้ตกเกรดเพราะสีมันกระดำกระด่างครับ

fungi321

• member
Re: อยากทราบเรื่องเกรดของไม้ Spruce ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2020, 08:37:31 »
ขอบคุณน้ากฤษณ์ครับ ธรรมชาติของไม้มันเหมือนกับงานศิลปะจริงๆเลยครับ

ถ้าอย่างนั้นไม้เกรอดที่ดี นอกจากให้ความสวยงาม และความแข็งแรงแล้ว เรื่องของเสียงจากไม้ก็คงมีผลไม่มากก็น้อย

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2020, 10:34:42 »
Martin นั้นยืนยันว่าเขาเกรดไม้ตามความสวยงามเท่านั้นในขณะที่ Gibson เขาไม่มีการเกรดไม้แต่ใช้ช่างผู้ชำนาญมาแยกเกรดด้วยมือครับ

ในรูปข้างบนคือการคัดไม้จากกองที่ผ่านการทำ bookmatching และ sanding แล้ว ในขั้นตอนแรกช่างจะดัดไม้ด้วยมือเพื่อทดสอบความแข็ง (stiffness) ของไม้และแยกชิ้นที่บิดตัวง่ายกว่าไปใช้กับกีตาร์ทรงเล็ก ขั้นต่อมาคือการคัดไม้ตามความสวยงาม ไม้ที่สีกระดำกระด่างเขาจะเอาไปทำกีตาร์สี sunburst ส่วนไม้ที่สีสม่ำเสมอเขาจะใช้กับ natural finish ครับ

เรื่องการคัดไม้ของ Gibson นี่ผมไม่แน่ใจว่าเขายังทำกันอยู่หรือเปล่าในตอนนี้เพราะไม้หน้าของ J-15 ปี 2017 ตัวในคลิปไม่น่าผ่าน QC มาใด้ในยุคของ Ren Ferguson

<a href="http://youtu.be/LVKz3CN6seY" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/LVKz3CN6seY</a>

Like-a-Rolling.Stone

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2020, 14:45:39 »
สวัสดีครับน้ากฤษณ์ ผมรบกวนถามอีกนิดนะครับ ...
คือ ผมทำการบ้านเรื่อง Runout ที่น้าเคยตอบไว้ในกระทู้เก่าๆและผมก็หาข้อมูลเพิ่มเติมใน Forum Gibson ซึ่งฝรั่งหลายๆคนก็ตอบว่า Runout มันเกี่ยวกับความสวยงามมากกว่าเรื่องเสียง เพราะ เขาพูดประมาณว่า เขามีกีต้าร์ 2 ตัว ตัวนึง มี Runout แต่อีกตัวนึงไม่มี แต่เสียงดีทั้งสองตัว เพราะฉะนั้นฝรั่งหลายๆคนจึงให้น้ำหนักเรื่องเสียงที่ดีเป็นหลัก ส่วน runout, bearclaw, silking เขามองว่ามันเป็นเรื่องเกี่ยวกับความสวยงามมากกว่าครับ (ผมเข้าใจถูกหรือผิดอย่างไรต้องขออภัยด้วยนะครับ)

และที่ผมสงสัยคือว่า ที่น้ากฤษณ์ กล่าวว่า "runout เป็นเรื่องที่พอรับใด้ถ้าไม่มากจนมีผลต่อความแข็งแรงของไม้" คือต้อง Runout ขนาดไหน / ต้องมีสีต่างกันขนาดไหน ถึงจะส่งผลต่อความแข็งแรงของไม้หน้าครับ

รบกวนถามอีกนิดนะครับ ถ้าสมมติ กีต้าร์ผมไม้หน้า sitka spruce มี Silking เต็มตัวเลย ส่องใส่แสงระยิบระยับมาก มี runout ตรงกลางไม้หน้าที่ประกบกันนิดหน่อย แต่กลับมองไม่ค่อยเห็น Grian เป็นเส้นชัดยาวเลยมา(พอจะมีให้เห็นลางๆและถี่มากเป็นเส้นเล็กๆแทบจะติดกันตั้งแต่ตรงกลางไม้หน้าจนสุดขอบกีต้าร์ทั้งสองฝั่งเลยครับ) แบบนี้ถือว่า เป็นไม้เกรดไหนครับ

สุดท้ายนี้ขอขอบคุณน้ากฤษณ์สำหรับความรู้ดีๆที่มอบให้บ้านไม้หลังนี้เสมอมาครับ  :) :) :)

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2020, 14:48:19 »
 :)

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2020, 14:53:20 »
 :)

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2020, 15:03:09 »
ขอโทษนะครับที่ผมโพสต์หลายอัน ผมพยามจะแก้คอมเม้น แต่มันดันตอบกระทู็ซะงั้น ผมก็ลบไม่เป็นอีก  :'(

fungi321

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2020, 15:54:31 »
ขอเสนอว่าให้น้า Like-a-Rolling.Stone ถ่ายรูปไม้หน้าที่ถามมาชัดๆ น่าจะช่วยให้เห็นภาพได้มากขึ้นนะครับ

ผมหาข้อมูลเพิ่ม ก็ไปเจอกระทู้เก่าที่น้ากฤษณ์ตอบไว้ เรื่องกีต้าร์ custom ของน้ากฤษณ์ ซึ่งก็บอกว่า เลือกใช้ไม้หน้า " engelmann spruce เกรดบ้านๆ " หรือเกรดไม้มีผลต่อเสียงน้อยมาก

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2020, 16:16:05 »
ผมอัพโหลดรูปไม่เป็นครับน้า fungi321  :'( ขอบคุณที่แนะนำนะครับ เอาเท่าที่ตอบได้เรื่อง Runout ก็ได้ครับ  :)

fungi321

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2020, 16:22:51 »
ผมอัพโหลดรูปไม่เป็นครับน้า fungi321  :'( ขอบคุณที่แนะนำนะครับ เอาเท่าที่ตอบได้เรื่อง Runout ก็ได้ครับ  :)
วิธีลงรูปตามนี้ครับ

http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=20534.0

แต่ถ้าไม่เคยทำอาจจะยากหน่อยครับ สู้ๆครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2020, 11:07:28 »
"รบกวนถามอีกนิดนะครับ ถ้าสมมติ กีต้าร์ผมไม้หน้า sitka spruce มี Silking เต็มตัวเลย ส่องใส่แสงระยิบระยับมาก มี runout ตรงกลางไม้หน้าที่ประกบกันนิดหน่อย แต่กลับมองไม่ค่อยเห็น Grian เป็นเส้นชัดยาวเลยมา(พอจะมีให้เห็นลางๆและถี่มากเป็นเส้นเล็กๆแทบจะติดกันตั้งแต่ตรงกลางไม้หน้าจนสุดขอบกีต้าร์ทั้งสองฝั่งเลยครับ) แบบนี้ถือว่า เป็นไม้เกรดไหนครับ"

ไม่ทราบครับเพราะคุณสมบัติหลักของการให้เกรดกับไม้ spruce นั้นเขาดูกันที่ความสม่ำเสมอของสีซึ่งคุณไม่ใด้ระบุมา อย่างในรูปข้างล่างไม้ตกเกรดของ Martin มี grain count และ silking มากกว่าไม้เกรด 7 อย่างชัดเจนแต่ก็สอบตกเพราะสีไม่สม่ำเสมอครับ (หมายเหตุ...ไม้ที่ "สอบตก" เขาใช้กับรุ่นที่ต่ำกว่า standard series)

เรื่องของ runout นั้น Bob Taylor บอกว่าถ้าเกรนบิดไม่เกิน 1/2" ต่อความยาว 1 ฟุต (หรือเท่ากับ 1:24) ก็ผ่านการคัดเลือกแต่ไม่มีใครทราบว่า runout มากแค่ไหนถึงจะมีผลต่อความแข็งแรงครับ

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2020, 11:48:59 »
ขอบคุณน้ากฤษณ์มากๆครับที่กรุณามาตอบให้เสมอ  :) :) :)