Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: แนวทางการโมตัว V1 OME thailand limited special...  (อ่าน 3254 ครั้ง)

หมอก

• member
แนวทางการโมตัว V1 OME thailand limited special...
« เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 12:09:33 »
จากที่ได้มาตัวนึง ... ลองเอามาปรับ Action เอง ที่พอดี สาย 2 หรือ 3 รู้สึกติดเฟรต เลยจะไปให้ช่างแก้...จริงๆแล้วผมก็จ่ายค่าเปลี่ยน nut+pin แล้วแต่ที่จารย์พารวยบอกว่าโรงงานไม่ได้ทำให้ เลยจะส่งของมา ...ก็ทำท่าจะรอไม่ไหว ชักอยากเปลี่ยนพร้อมก่ะตอนแก้เฟร็ตเนี๊ยะแหละครับ
นั่งๆนึก...เออ จะเปลี่ยนหมดแล้วเสียงมันจะแหลมเกินไปป่าวหว่า เพื่อนๆ ว่าไงครับ ที่คิดว่าจะเปลี่ยน มีดังนี้แล...
1. nut เป็นกระดูก
2. saddle เป็นกระดูกด้วย เอาว่ะ..
3. pin เป็น Ebony
หรือว่า เปลี่ยน nut saddle เป็นพลาสติกที่ดีขึ้น
ใครมีแนวไง มาเม้นท์ก่ะน่ะจ๊ะ เม้าท์มอยๆๆ ^^

หมอก

• member
Re: แนวทางการโมตัว V1 OME thailand limited special...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 12:10:10 »
อ้อ... ทีต้องทำแน่ๆ คือแต่งเฟร็ตคร้าบบบบบ อิอิ

iPlayer

• member
Re: แนวทางการโมตัว V1 OME thailand limited special...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 15:16:20 »
ผมขัด seddle ยังใม่ได้ดังใจ
ตอนนี้ปาด บริดส์ ลงมาอีกครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 16:21:53 »
อย่าลืมเก็บ  Saddle กับ nut ของเดิมไว้ ด้วยน่ะครับ กัน พลาด เสียงออกไม่เต็ม ยังไงก็ยังมีของเดิมติดกลับคืน ครับ
Line id: 081-8718003

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 17:06:50 »
สูตรสำเร็จ ก็ แซดเดิลกระดูก บริจพินอีโบนี่ นี่แหระครับ
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

หมอก

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 17:30:01 »
แล้วsaddle จะเป็นกระดูกหรือเดิมๆดีอ่ะคับ

TuiHY

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 19:37:09 »
เท่าที่ผมลองรุ่นนี้มา ผมว่าเสียงมันอิ่มดีนะครับ แต่ถ้าใช้แซดเดิ้ลเป็นกระดูก เสียงรวมๆอาจแหลมขึ้น แห้งขึ้น เบสน้อยลง
ส่วนตัวถ้าเป็นผม คงจะใช้ Tusq น่าจะดีกว่าครับ ลองดูครับ

ck

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 15:50:09 »
สนใจการปาดบริดจ์ ครับ ทำยังไง

เพราะผมเอากระดาษทรายขัดบริจด์ โคตรเมื่อย
  โดยใช้เทคนิดบ้านนอกคือหาไม้ขนาดย่อมๆ เป็นแท่งสี่เหลี่ยมมาแท่งหนึ่ง เอากระดาษทรายพันรอบไม้แท่งนั้น
แล้วเริ่มออกกำลังแขนโดยการเอาไปขัดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ที่บริดจ์ (เอาแซดเดิ้ลออกแล้ว) ประมาณสามชั่วโมง(รวมเวลานั่งพัก 555) บริดจ์ต่ำได้ใจ
ก็ลงมือขัด แซดเดิ้ลต่อ

เพราะถ้าไม่ขัดบริดจ์คำนวนแล้ว ถ้าขัดแต่แซดเดิ้ลพอเอาไปวางลงบนบริดจ์ แซดเดิ้ลจะจมหายไปในร่องเลยต้องขัดบริดจ์ให้ต่ำด้วย

แต่การปาดบริดจ์นี่ทำยังไงผมสนใจมาก เผื่อมันจะช่วยให้ผมไม่ต้องกล้ามขึ้นอีกครับ ...ขอบคุณล่วงหน้านะน้า

iPlayer

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 13:06:08 »
สนใจการปาดบริดจ์ ครับ ทำยังไง

เพราะผมเอากระดาษทรายขัดบริจด์ โคตรเมื่อย
  โดยใช้เทคนิดบ้านนอกคือหาไม้ขนาดย่อมๆ เป็นแท่งสี่เหลี่ยมมาแท่งหนึ่ง เอากระดาษทรายพันรอบไม้แท่งนั้น
แล้วเริ่มออกกำลังแขนโดยการเอาไปขัดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ที่บริดจ์ (เอาแซดเดิ้ลออกแล้ว) ประมาณสามชั่วโมง(รวมเวลานั่งพัก 555) บริดจ์ต่ำได้ใจ
ก็ลงมือขัด แซดเดิ้ลต่อ

เพราะถ้าไม่ขัดบริดจ์คำนวนแล้ว ถ้าขัดแต่แซดเดิ้ลพอเอาไปวางลงบนบริดจ์ แซดเดิ้ลจะจมหายไปในร่องเลยต้องขัดบริดจ์ให้ต่ำด้วย

แต่การปาดบริดจ์นี่ทำยังไงผมสนใจมาก เผื่อมันจะช่วยให้ผมไม่ต้องกล้ามขึ้นอีกครับ ...ขอบคุณล่วงหน้านะน้า

(แรกๆเครื่องทุ่นแรงก็พวก Dremal เครื่องขัดกระดาษทรายแบบหัวกลมปั่น) พอใกล้ระยะ ต้องกระดาษทรายอย่างเดียวเท่าน้ำ ครับ

เน้นว่า จะ ต้อง มี หลายๆ เบอร์ ครับ

แบบ น้า CK ทำ แบบกระดาษทราย ดีแล้วครับ แรกๆ เอา หยาบๆ(เพราะมันจะลดลงที่ละเยอะๆ) ไปก่อน

พอใกล้ได้ระยะ ก็ ต้องกระดาษทรายอย่างเดียว เบอร์ ละเอียดๆ (เพราะมันจะลดลงที่ละน้อย) ขัดไปเรื่อยๆ จนพอใจ

ผมก็ใช้วิธีนี้ครับ

Non_aR 0_o!

• member
  • ชมรมคนเลี้ยงเด็กแห่งประเทศไทย อิอิอิอิ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 13:42:06 »
เจ้ารุ่นนี้ บริสมันสูงมากเหรอครับ

พี่หมอกผมว่าเปลี่ยนแต่ Nut เป็นกระดูกอย่างเดียวและหมุด อิโบนี่ น่าจะดีกว่าน๊ะครับอีกอบ่างสวยด้วยเห็นแล้ว จี๊ดทุกที่  ส่วน Saddle ใช้พลาสติกอันเดิม แค่นี้คาแรกเตอร์ของเสียงยังคงเดิม แต่จะได้หางเสียงที่ยาวขึ้น ( ในกรณีเล่นคอร์ดแบบสายเปิดเยอะและเล่นแบบปิ๊กกิ้ง ) และจะได้เสียงที่กลมกล่อมนุ่มลิ้นเพิ่มมานิดนึงจากหมุด อิโบนี่ เป็นแค่แนวทางการโมของผมครับเพราะผมชอบทำแบบนี้กับกีต้าร์ทุกตัวของผมครับ

iPlayer

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 14:04:48 »
เจ้ารุ่นนี้ บริสมันสูงมากเหรอครับ

บริสอยู่ในระดับปรกติ ครับ เสียงตัวนี้มันพุ่ง ก็เลยอยากลดชอบเล่นแบว Picking ครับ (หาก Stum ก็คงเจอ Buzzzz แน่เลย)
แบบเพลงที่ Tempo เร็วๆ แล้วเล่นๆนานแล้ว นิ้วซ้าย แป็ก อ่อนแรงเพราะความสูงครับ
ก็เลยต้องลดๆ ลง ครับแต่ไม่กี มิลลิ ครับ

น้าธี

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 14:08:46 »
น้าครับ บริด เนี่ย หากจะแกะแล้ว จะติดกลับไปใหม่ เกรงว่า ระบบการติดกาวไม้ของช่างจำเป็นแบบเราๆ คงทำให้เสียงเพี้ยนหรือปล่าวครับ

หมอก

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 17:53:35 »
ช่างน่าสนใจยิ่งนัก เมือกี้ได้คุยกับจารย์พารวยแล้ว สำหรับท่านที่สั่งของ Nut saddle หมุดอีโบนี่ คาดว่าประมาณ 1 อาทิตย์ทางจีนจะส่งมาให้ครับ ต้องขอขอบคุณจารย์พารวยด้วยครับ สำหรับขอ้มูล
แล้วก็มาชั่งใจกัน ว่าจะโมอะไรดีหว่า 555 น้าNon_aR 0_o! พาผมเปลี่ยนจายน่ะเนี๊ยะ อิอิ

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 17:59:58 »

พี่หมอกผมว่าเปลี่ยนแต่ Nut เป็นกระดูกอย่างเดียวและหมุด อิโบนี่ น่าจะดีกว่าน๊ะครับอีกอบ่างสวยด้วยเห็นแล้ว จี๊ดทุกที่  ส่วน Saddle ใช้พลาสติกอันเดิม แค่นี้คาแรกเตอร์ของเสียงยังคงเดิม แต่จะได้หางเสียงที่ยาวขึ้น ( ในกรณีเล่นคอร์ดแบบสายเปิดเยอะและเล่นแบบปิ๊กกิ้ง ) และจะได้เสียงที่กลมกล่อมนุ่มลิ้นเพิ่มมานิดนึงจากหมุด อิโบนี่ เป็นแค่แนวทางการโมของผมครับเพราะผมชอบทำแบบนี้กับกีต้าร์ทุกตัวของผมครับ

มันต้องอย่างนี้ครับ เห็นด้วยกับ น้านนท์ คนติดเกาะ ล้าน%

ปล. ทรง OM เสียงมันออกมาทางกลางแหลมอยู่แล้ว ถ้าจัด แซดเดิ้ล กระดูกเข้าไป ก็ แหลมบาดตรูดกันใหญ่ครับ

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 18:07:31 »
การจะโมกีตาร์ซักตัว เราต้องรู้จักคาแลคเตอร์ ของเสียงกีตาร์เราก่อน ว่า เด่นที่ย่านเสียงไหน ขาดเสียงอะไร ก็แต่งเพื่อเสริมเสียงที่ขาดไป  อย่ามีความเข้าใจผิดๆ ว่า ใส่กระดูกแล้วเสียงจะดี  กระดูกไม่ใช่สิ่งที่ดีที่สุดสำหรับกีตาร์ทุกตัว ต้องใช้ความเข้าใจในการเลือกใช้วัสดุ นะครับ

ผมจะบอกว่า นัทและแซดเดื้ล ของวีร่า นั้นให้เสียงที่อุ่นดีอยู่แล้ว ลองโยนลงพื้นดูซิครับ จะได้ยินเสียง กรุ๊งกริ๊ง คล้ายโลหะ เพราะมันไม่ใช่พลาสติกแบบเกรดต่ำ ที่โยนลงพื้นแล้วมีเสียงแป๊กๆ ทึบๆ

ปล. ของอย่างนี้ มันต้องลองเปลี่ยนไปเรื่อยๆ ด้วยตัวเอง แล้วเราจะรู้เอง ว่า เสียงที่เราชอบนั้น เป็นอย่างไร

Non_aR 0_o!

• member
  • ชมรมคนเลี้ยงเด็กแห่งประเทศไทย อิอิอิอิ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 18:47:23 »
การจะโมกีตาร์ซักตัว เราต้องรู้จักคาแลคเตอร์ ของเสียงกีตาร์เราก่อน ว่า เด่นที่ย่านเสียงไหน ขาดเสียงอะไร ก็แต่งเพื่อเสริมเสียงที่ขาดไป  อย่ามีความเข้าใจผิดๆ ว่า ใส่กระดูกแล้วเสียงจะดี  กระดูกไม่ใช่สิ่งที่ดีที่สุดสำหรับกีตาร์ทุกตัว ต้องใช้ความเข้าใจในการเลือกใช้วัสดุ นะครับ

ผมจะบอกว่า นัทและแซดเดื้ล ของวีร่า นั้นให้เสียงที่อุ่นดีอยู่แล้ว ลองโยนลงพื้นดูซิครับ จะได้ยินเสียง กรุ๊งกริ๊ง คล้ายโลหะ เพราะมันไม่ใช่พลาสติกแบบเกรดต่ำ ที่โยนลงพื้นแล้วมีเสียงแป๊กๆ ทึบๆ

ปล. ของอย่างนี้ มันต้องลองเปลี่ยนไปเรื่อยๆ ด้วยตัวเอง แล้วเราจะรู้เอง ว่า เสียงที่เราชอบนั้น เป็นอย่างไร
เห็นด้วย 2 ล้าน % อิอิ เกทับหน่อยสู้ป่าว อิอิ

หมอก

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 21:03:33 »
คือลองv1p. เปลี่ยนหมดกลับรู้สึกแปลกๆ สงสัยต้องลองเปลี่ยน nut ก่ะ pin ก่อนครับ คาราวะน้าๆทุกท่าน(แถมจุ๊บน้าเบียร์ก่ะน้านนท์ซักฟอด)^^

slashdot

• member
    • http://www.facebook.com/pthongyotee
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 21:32:42 »

เค้าอยากกด(ลูบ)ไล้ค์ตัวเองจังเรยยตาเบียร์..... อะคริๆๆๆๆ... เห็นด้วยทุกประการ บางตัวใส่กระดูกเข้าไป แหลวเปี้ยวเสียวตรูด แบบขรี้ไม่ต้องเบ่งเลย
กีตาร์ที่เสียงดี มีอยู่เยอะ แต่ที่ใช่คือกีตาร์ที่คุณเล่นแล้วรู้สึกถึงมัน มีส่วนร่วมกับมันได้