Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ปรีแอมป์คืออะไรครับน้าๆช่วยตอบทีครับ  (อ่าน 12521 ครั้ง)

springwaltz

• member
  • Vet Med
ปรีแอมป์คืออะไรหรอครับผมมือใหม่อะครับ มันใช่PUรึป่าวครับพวก fishmanเเบบนี้ใช่มั้ยอะครับเเล้วสมมติว่าติดPU fishmanแล้วเล่นเนี่ยอะครับมันยังไงอะครับผมงงคือมันจะช่วยต่อเติมเสียงปรับโทนเสียงได้โดยที่ไม่ต้องต่อออกแอมป์รึป่าวอะครับ แล้วถ้าเราติดแล้วไม่ต่อออกแอป์เล่นปกติเนี่ยเสียงก็คือเหมือนโปร่งธรรมดาใช่มั้ยครับ กีตาร์ผมโปร่งธรรมดาอะครับปกติก็ไม่ได้เล่นออกแอมป์ครับเเต่ถ้าติดเเล้วไม่ต่อแอมป์แล้วปรับโทนเสียงได้ผมก็อยากติดอะครับ ขอบคุณน้าๆที่มาช่วยตอบมาช่วยให้ความรู้นะครับ ขอบคุณครับ

nai chic

• member
    • www.facebook.com
Re: ปรีแอมป์คืออะไรครับน้าๆช่วยตอบทีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 13:26:16 »
ปรีแอมป์คืออะไรหรอครับผมมือใหม่อะครับ มันใช่PUรึป่าวครับพวก fishmanเเบบนี้ใช่มั้ยอะครับเเล้วสมมติว่าติดPU fishmanแล้วเล่นเนี่ยอะครับมันยังไงอะครับผมงงคือมันจะช่วยต่อเติมเสียงปรับโทนเสียงได้โดยที่ไม่ต้องต่อออกแอมป์รึป่าวอะครับ แล้วถ้าเราติดแล้วไม่ต่อออกแอป์เล่นปกติเนี่ยเสียงก็คือเหมือนโปร่งธรรมดาใช่มั้ยครับ กีตาร์ผมโปร่งธรรมดาอะครับปกติก็ไม่ได้เล่นออกแอมป์ครับเเต่ถ้าติดเเล้วไม่ต่อแอมป์แล้วปรับโทนเสียงได้ผมก็อยากติดอะครับ ขอบคุณน้าๆที่มาช่วยตอบมาช่วยให้ความรู้นะครับ ขอบคุณครับ
อันเดียวกันครับ ปรีย์แอมม์ก็คือภาคไฟฟ้าของกีตาร์นั่นละครับ ถ้าติดแล้วไม่ต่อออกแอมม์มันก็ปรับโทนอะไรไม่ได้หรอกครับ มันก็จะได้เสียงกีตาร์เปล่าๆปกติครับผม จะได้เพิ่มอยู่อย่างเดียวถ้าไม่ต่อแอมม์คือ จูนเนอร์ครับ(เครื่องตั้งสาย)ครับ

nco4433

• member
Re: ปรีแอมป์คืออะไรครับน้าๆช่วยตอบทีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 13:27:52 »
คงจะใหม่จริงๆ ครับ แต่ละคำถาม...โดนใจจริงๆ ครับ ;D

springwaltz

• member
  • Vet Med
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 17:23:05 »
ขอบคุณน้าๆมากครับที่เข้ามาให้ความรู้ครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 18:52:09 »

1. ปรีแอมป์ คือ อะไร ใช่PU รึเปล่า พวก fishman ใช่หรือเปล่า
2. ติดPU fishman แล้วเล่นเนี่ยอะครับ มันยังไงอะครับ
3. มันจะช่วยเติมเสียง ปรับโทนเสียง โดยที่ไม่ต้องต่อออกแอมป์
4. ถ้าเราติดแล้วไม่ต่อออกแอมป์ เล่นปกติ เสียง ก็ คือ โปร่งธรรมดาใช่มั้ย
5. กีตาร์โปร่งธรรมดา ถ้าติดเเล้วไม่ต่อแอมป์ แล้วปรับโทนเสียงได้ ผมก็อยากติด

1. ปรีแอมป์คือ อุปกรณ์ ขยายสัญญาณเสียงให้แรงขึ้น ก่อนส่ง ออกไป ภาคขยายหรือ Power amp  พวก fishman กลุ่มที่ มีแบตเตอรี่ จัดว่าเป็น Pre amp หรือ PU แบบหนึง
2. ติดแล้ว ก็จะทำให้เสียงออก ลำโพง ได้ครับ
3. ไม่ต่อแอมป์ เสียงก็เหมือนเดิม เหมือนกีต้าร์ โปร่ง ปกติ ครับ  ดังนั้นจึงปรับทุ้มแหลมไม่ได้ เพราะไม่ได้ต่อออก แอมป์
4.-5. ถ้าติดแล้ว ไม่ต่อแอมป์ ก็ไม่ควรติดครับ
Line id: 081-8718003

nong

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 20:21:28 »
ตามน้า tom ครับ...มันเป็นภาคขยายน้อยๆก่อนจะส่งไปขยายต่อที่ปรีตัวใหญ่ก็คือชุดเครื่องเสียง PA พวกนั้นน่ะครับ ส่วนกีต้าร์บางตัวที่ไม่ติดปรีมา ก็อาจจะแยกมาพ่วงเข้าปรีด้านนอก เช่นพวก LR bagg paraacoustic DI ถ้าจะอธิบายต่อก็คงยาวไปถึงระบบ แอคทีฟ พาสซีฟ ...เดี๋ยวรอผู้ที่รู้แจ้งแทงทะลุมาตอบให้แล้วกันครับ