Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: มาแชร์ข้อมูลประวัติศาสตร์ความน่าสนใจกีต้าร์ยี่ห้อ K Yairi กันค้าบบบ  (อ่าน 19035 ครั้ง)

Bua

• member
วง Nursery Sound ในยุค 90 ที่ยังเป็นเทปคาสเซสอยู่ ตอนออกเทปก็ถือว่าดังในระดับหนึ่งเหมือนกัน พอมาได้ฟังคลิปอีกครั้งยังนึกถึง เออ วงนี้หายไปนานเลยนะ ทำให้คิดถึงเพลงเก่าๆ

Pppp

• member
ยิ่งอ่านยิ่งชอบ K yairi ☺️☺️ขอบคุณ น้ากฤษณ์ และ เจ้าของกระทู้ครับ

Moko

• member
ไปเจอคลิป John Denver เล่นคอนเสิร์ต โดย ใช้ไนล่อนรุ่นนึง เดาว่าน่าจะเป็น K.Yairi CE-1 TBK ครับ
<a href="http://youtu.be/a66byCCV8Vo" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/a66byCCV8Vo</a>

gibson chet atkins  จ้า
55 คนละยี่ห้อเลยครับ น้านริศ
ดีนะ ที่ผมบอกว่า เดา
ขอบคุณ น้ากฤษณ์ด้วยครับ สำหรับข้อมูล
^Easy Man^

Moko

• member
ใช่ค่ะน้ากฤษณ์ หา Size ของเขายากมาก อยากได้ Gigbag สีดำหนาๆประมาณแบบของ martin&co ถ้าจะสั่งซื้อก็ไม่เห็นของอีก คุณภาพไม่รู้จะเป็นไง เล็งหามานานแล้ว หาขนาดของเขาไม่ได้สักที

รูปที่น้ากฤษณ์ส่งมา ลายพร้อยเชียว 555 สะพายแบบนี้คงไม่หวาย ขอบคุณน้ากฤษณ์ค่ะ 
เรียนคุณ Bua
Gigbag ของมาติน ที่คุณ Bua เอ่ยถึง คือใส่รุ่น D junior รึเปล่าครับ
ถ้าใช่ ไม่น่าใส่ได้ เพราะ lower bout ของมาติน D jr เล็กกว่า 36 cm อีกครับ
^Easy Man^

Bua

• member
น้า Moko เดาถูกเผงเลยค่ะ เล็งไว้ประมาณนั้น นึกว่าความยาวบอดี้จะพอๆกันซะอีก เคยซื้อ Martin ไซส์ 34 แต่ขายไปแล้ว เพราะจับไม่ถนัด ชอบ Gigbag เขาแข็งแรงดี

แต่ตอนนี้เห็นของ Guild ทรงสวยดีค่ะ ไม่รู้จะหาขนาดใส่ได้หรือเปล่า

ขอบคุณน้า Moko ที่มาตอบให้ค่ะ

Moko

• member
น้า Moko เดาถูกเผงเลยค่ะ เล็งไว้ประมาณนั้น นึกว่าความยาวบอดี้จะพอๆกันซะอีก เคยซื้อ Martin ไซส์ 34 แต่ขายไปแล้ว เพราะจับไม่ถนัด ชอบ Gigbag เขาแข็งแรงดี

แต่ตอนนี้เห็นของ Guild ทรงสวยดีค่ะ ไม่รู้จะหาขนาดใส่ได้หรือเปล่า

ขอบคุณน้า Moko ที่มาตอบให้ค่ะ
คุณ Bua แน่ใจนะครับว่า so-mh1 กว้าง 38 cm เพราะ ผมดูข้อมูลของรุ่นนี้ lower bout กว้าง 34.5 cm ครับ
^Easy Man^

Bua

• member
ถูกค่ะน้า Moko ความกว้าง 34.5 ซม.
แต่ที่บอกว่า 38 หมายถึงความยาวของตัวกีต้าร์ 38 นิ้วค่ะ ตรงส่วนนี้ Bua ไปกล่าวถึงความยาวที่หากระเป๋าใส่ไม่ได้ วัดค่าเป็นนิ้ว เพราะส่วนมากกระเป๋ามาตรฐานมักจะทำ 40-41 นิ้วค่ะ

Bua

• member
เข้ามาอ่านย้อนดูแล้วยังชอบเจ้า K. Yairi OK Series จังค่ะ หน้าตาน่ารัก ดูเหมือนจะเล็กนะคะ แต่ดูจากคลิปคนที่ถือแล้วขนาดของมันไม่น่าจะเล็กใช่ไหมคะ คาดไม่ถึงว่ารูปทรงแบบนี้ ไม้แบบนี้ จะให้เสียงที่ออกมาดีขนาดนี้ รุ่นนี้ออกมาปีไหนคะน้ากฤษณ์ ราคาเท่าไรคะ มองแล้วเป็นกีต้าร์ที่น่าสะสมจัง

กระทู้นี้ข้อมูลดีๆ จากน้ากฤษณ์เยอะมาก อยากให้เก็บไว้เป็นประวัติศาสตร์ ไม่อยากให้กระทู้ตกไป ไม่อยากให้รูปภาพที่ลงไว้หมดอายุหรือถูกปิดไปด้วย

TOM1869

• member
Line id: 081-8718003

กฤษณ์

• member
รุ่น OK-1 และ OK-2 มีขายในยุค '90s ครับ ขนาดของ OK-1 ดูใด้ในรูป ตอนนี้มือสองนานๆจะมีโผล่มาทีในญี่ปุ่น

Bua

• member

นาทีที่  44  ครับ

Error 404 (Not Found)!!1

คนเสื้อส้มน้าทอมใช่ไหมคะ ชอบค่ะ ฟังตั้งแต่ต้นจนจบเลย ชอบทุกเพลง เหมือนได้ฟังเพลงย้อนยุคไปตั้งแต่เด็กจนถึงวัยรุ่น เสียดายจังถ่ายกีต้าร์ตัวพระเอกที่น้าทอมถือเห็นไม่ชัด ช่วงแรกๆ หน้าน้าทอมไม่มีอารมณ์ร่วมเลย แต่พอมาช่วงนาทีที่ 39.30 ดูท่าจะมันในอารมณ์การดีดจริงๆ 5555
ขอบคุณน้าทอมมากค่ะที่นำคลิปมาให้ชม เยี่ยมเลยค่ะ

Bua

• member
รุ่น OK-1 และ OK-2 มีขายในยุค '90s ครับ ขนาดของ OK-1 ดูใด้ในรูป ตอนนี้มือสองนานๆจะมีโผล่มาทีในญี่ปุ่น

รุ่น OK-1 ขนาดจากภาพ 36cm  89cm เล็กกว่าที่คิดไว้เยอะเลยค่ะ ทีแรกเห็นจากคลิปดูเหมือนจะตัวใหญ่ OK-2 ซาวนด์โฮลรูปนก ไซส์ยิ่งเล็กลงไปอีก น้าทอมกับน้ากฤษณ์นี่มีแต่ของดีๆน่าเล่นทั้งน้านเลย เห็นแล้วชอบ น้ากฤษณ์บอกว่ามือสองนานๆ จะมีโผล่มาทีในญี่ปุ่น แสดงว่าทั้ง 2 รุ่นนี้ผลิตน้อยมาก แหม่ อยากจัดสักตัวจัง
ขอบคุณภาพและคำตอบจากน้ากฤษณ์ด้วยค่ะ

Bua

• member
กระทู้สาระแน่นๆเน้นๆ คนรุ่นหลังเข้ามาจะได้ประโยชน์อย่างเต็มที่ :D :D :D

กฤษณ์

• member

Bua

• member

Hinsor

• member
Alvarez Yairi รุ่น DY 18N (ป้ายในซาวด์โฮล เป็นยี่ห้อ K.Yairi) รุ่นนี้ กับ K.Yairi DY 18 เหมือนหรือแตกต่างกันมั้ยครับ

กฤษณ์

• member
เหมือนกันครับ

Hinsor

• member

ขอบคุณครับผม.. พอดีเพิ่งได้มา รบกวนถามเพิ่มเติมอีกนิด ชื่อรุ่นมีตัว N ต่อท้าย แสดงว่า A.Yairi DY-18N น่าจะมีสีอื่นรึป่าวครับ พวกสี sunburst
แล้ว K.Yairi DY-18 มีสีเดียวมั้ยครับ หรือมีสีอื่นๆ อีก

peema

• member

peema

• member

ขอบคุณครับผม.. พอดีเพิ่งได้มา รบกวนถามเพิ่มเติมอีกนิด ชื่อรุ่นมีตัว N ต่อท้าย แสดงว่า A.Yairi DY-18N น่าจะมีสีอื่นรึป่าวครับ พวกสี sunburst
แล้ว K.Yairi DY-18 มีสีเดียวมั้ยครับ หรือมีสีอื่นๆ อีก
เรื่อง Dy18 กับ Dy18N เคยอ่านเจอข้อมูลว่า K yairi รุ่น DY -18 เป็น all solid ส่วน DY-18N เป็นรุ่นส่งออก (Alvarez) เป็น solid top, laminated back & side ครับ ราคาต่างกันครึ่งต่อครึ่งครับ
อ้างอิง http://...../mybb/showthread.php?tid=11704