Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ผิดที่สาย ??  (อ่าน 1309 ครั้ง)

Acousticlism

• member
  • ถ้าไม่ทิ้งฝัน ซักวันคงได้พบเจอ
ผิดที่สาย ??
« เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 11:47:34 »
เจ้ากีต้าร์ตัวเดิมไม่ได้เปลี่ยนสายมานานพอสมควรครับ ได้ฤกษ์พาไปเปลี่ยนสายเคลือบราคา 600 บาท ยี่ห้อ Elixir เบอร์ .11

กลับมาตั้งสายใหม่ให้ได้ตามคีที่เคยเล่น ไหงมันแข็งซะงั้น ผิดที่สายหรือน้องยามาฮ่าผมมันใกล้ไปแล้ว - -,

ขอบคุณน้าๆ บ้านไม้ที่ให้คำแนะนำครับ

ปล.เมื่อวานเว๊บล่ม ทำเอาเกือบลงแดง 555

• member
  • ถ้าไม่ทิ้งฝัน ซักวันคงได้พบเจอ
Re: ผิดที่สาย ??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 11:48:31 »
อีกอย่างนะครับ

เสียงแหลมบาดหูแปลกๆๆ ไม่ค่อยมีเบสเลย พอจะมีวิธีแนะนำไหมครับ (หรือต้องเสียตังเปลี่ยนสายใหม่ !)

คิดแล้วเศร้าเลยยย

nhoy

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 13:50:09 »
เรียนน้า Acousticlism คิดว่าเป็นเพราะสายยังใหม่อยู่ครับ และสาย Elixir เค้าก็จะให้สำเนียงที่ออกแหลมใส แต่ถ้าเป็น Elixir Phosphpr Bronze ก็จะอุ่นขึ้นบ้างและบาลานซ์ดีขึ้นครับ
กีต้าร์ยามาฮ่าจะเหมาะกับสาย EXP หรือ EJ ของ D'ad   แต่ถ้าโดยทั่วไปแล้วจะใช้สายยี่ห้อใดก็ได้  ลองใช้ประเภท Phosphor Bronze ครับสำหรับยามาฮ่า

southpaw

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 14:36:15 »
เห็นด้วยครับ ผิดที่สาย เปลี่ยนสายแบบใหม่ที่เราไม่เคยใช้มาก่อน กีตาร์ก็ตัวเดิม หูเราก็หูเดิมๆ ฟันธง ผิดที่สาย ตามกระทู้ครับ 5555

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 20:06:54 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ เป็นอันต้องละทิ้งเงิน 600 ไปโดยรู้เท่าไม่ถึงการณ์
ก็ว่าเสียงมันแปลกไป รับไม่ได้ครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 20:57:30 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ เป็นอันต้องละทิ้งเงิน 600 ไปโดยรู้เท่าไม่ถึงการณ์
ก็ว่าเสียงมันแปลกไป รับไม่ได้ครับ
ผมว่าลองเล่นไปก่อนครับ อาจจะเป็นเพราะน้า Acousticlism ยังไม่ค่อยคุ้นเคยกับสายเคลือบ และเสียงของ Elixir ก็เป็นได้  พอเข้าที่แล้วอาจจะดีขึ้นบ้างครับ
แล้วเวลาจะเปลี่ยนสายครั้งต่อไปค่อยพิจารณากันใหม่อีกทีครับ

ohmindy

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 23:30:27 »
ผมว่าสายยี่ห้อนี้ เสียงถือว่าเยี่ยมและทนเลยนะครับลองเล่นไปซักพัก ใหม่ๆมันจะใสแบบนี้แหละครับ