Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: นิ้วสั้นจับคอร์ดถ่างนิ้วแล้วแต่ไม่ค่อยถึง ทำให้ไปโดนสายอื่่นบอด แก้ไขยังไงครับ?  (อ่าน 1231 ครั้ง)

fungi321

• member
หัดเล่น fingerstyle แต่ผมมีฝามือและนิ้วมือสั้น

จากรูป นิ้วชี้กดสาย 2 เฟรต 2 การจับของผมเนื่องจากมือถ่างไม่ถึงเลยต้องเอียงนิ้วและฝ่ามือนิดๆ เลยทำให้ไปโดนสาย 1 และ 3 ประจำ หรือบางครั้งฝ่ามือด้านล่างก็ไปแตะสาย 1 อีก
น้าๆพอมีทางแก้มั๊ยครับ

nuchinge

• member
ไม่มีใครนิ้วมือสั้น มีแต่ซ้อมน้อย ตำแหน่งการกดบนนิ้วจะเปลี่ยนไปตามประสบการณ์ ถ้าคิดว่านิ้วสั้น ถอยนิ้วโป้ลงมากลางคอ แล้วพลิกข้อมือขึ้น  นิ้วชี้ควรจะกดได้ถึงสาย6เลยครับ หัดไล่ scale ไปก่อนเดี๋ยวดีขึ้นเอง  ทุกวันนี้ผมก็ยังไล่อยู่ ฝึกความแข็งแรงมากกว่า ไล่ไป-กลับ ทั้งคอ 3รอบ ก่อนทำอย่างอื่น มือขวาใช้ให้ครบทั้ง 4นิ้ว

TOM1869

• member
ทางแก้

1.ซ้อมตอนเช้า
2. ซ้อมตอนกลางวัน
3.ซ้อมตอนเย็น
4.....
Line id: 081-8718003

mai_911

• member
กดสาย 6 ช่อง 5 ไม่ถึง
ก็ดีดสาย 5 สายเปล่าแทนสิ่คครับ

nuchinge

• member
พึ่งเห็นตอนน้าmai_911ตอบ ปกติใช้ note ไม่เคยอ่านtab  น้าลองเอานิ้วโป้งลงมาให้ต่ำกว่าระดับกลางคอ นิ้วชี้กะนิ้วก้อยก็คงถึง ไม่งั้นก็ใช้สาย5  เปล่า  noteต้วเดียวกัน เหมือนน้าmai-911บอก  แต่เดาเอาว่าต้องมีตัวต่อเนื่อง ไม่งั้น tab คงเขียนให้เล่นสายเปล่าแล้ว      ข้อได้เปรียบของ noteก็คือ เราหาตำแหน่งไปได้ทั้งคอ เอาที่ถนัดและเล่นได้  น้าสามารถถอยมาที่ 3-5  กะ 4-7  แต่คงมี note ต่อเนื่อง ไม่รู้เป็นต่ำแหน่งไหนที่ต้องไปต่อจากท่อนนี้ ( ถ้าเลข 2มันเป็น โด# งั้นก็ถอยมาอีกเฟร็ต ผมอ่าน tab ไม่เป็นจริงๆ ถ้าดูtab ไม่ผิด น้าเอานิ้วทาบที่ เฟร็ต5 นิ้วชี้ที่ 3-6 กลางที่ 4-7 เฟร็ต5  2-มี  3-โด 4-ซอล 5-เร)

Ods16339

• member
ลองคาดคาโป้ช่องสอง
เพื่อให้ช่องแต่ละช่องแคบลงในการฝึกครับ.
พอคล่องแล้วค่อยเอาคาโป้ออก
ดูคอร์ดแล้วน่าจะdrop D สายหก
ดีดสายห้าช่วยไม่น่าจะได้

แล้วก็หัดฝึกกางนิ้วเพื่อให้กดสายได้หลายๆช่องครับ

fungi321

• member
ขอโทษน้าๆครับ ผมแจ้งรายละเอียดไม่ครบตามที่น้า  Manoch16339 สังเกตุ เพลงนี้ตั้งสายแบบ Open D ตามนี้ครับ DADF#AD

ทั้งหมดน่าจะมาจากที่ผมมือใหม่ตามที่น้าๆบอกครับ คือซ้อมน้อย (หัดเล่นประมาณ 10 เดือน ฝึกเองจาก youtube)

ขอคุณน้าๆทุกท่านที่เข้ามาตอบครับ