Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Takamine นี่ อึด ถึก ทนจริงไหมครับ  (อ่าน 7293 ครั้ง)

Dokdiao

• member
Takamine นี่ อึด ถึก ทนจริงไหมครับ
« เมื่อ: มีนาคม 22, 2020, 15:53:18 »

ไปเจอภาพนี้ ในเว็บไซด์ ของ Takamine
อยากรู้ว่า จริง ตามภาพที่โฆษณา ไหม
น้าๆ ท่านใด ใช้ Takamine รบกวนแชร์ประสบการณ์ให้ฟังหน่อยครับ

TOM1869

• member
Re: Takamine นี่ อึด ถึก ทนจริงไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 22, 2020, 16:54:47 »

แน่นอนครับ  stable ดีมาก
Line id: 081-8718003

Treerat004

• member
Re: Takamine นี่ อึด ถึก ทนจริงไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 22, 2020, 22:08:13 »
ลองดูอันนี้ครับ

ผมลงคลิปไม่เป็น ขอโทษทีครับ

https://youtu.be/DxZo2-Qv8y4

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 22, 2020, 22:42:33 »
ลองดูอันนี้ครับ

ผมลงคลิปไม่เป็น ขอโทษทีครับ

<a href="http://youtu.be/DxZo2-Qv8y4" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/DxZo2-Qv8y4</a>

Treerat004

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 23, 2020, 13:11:03 »
ขอบคุณน้าทอมมากๆครับ

virgoromance

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 23, 2020, 13:46:22 »
ถ้าใช้เล่นดนตรี ยังไงก็ทนครับ
ไม่ไปจับทุบจับเผาบนเวทีผมว่ายี่ห้อไหนก็ยังคงเล่นได้แน่
จาริกรอบใจตน

guitarhaha

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 23, 2020, 22:51:08 »
ในฐานะที่ผมมี takamine japan 2ตัว ยอมรับว่า มัน อึดถึกทนสมคำร่ำลือจริง

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 24, 2020, 12:12:13 »
Takamine สามารถตีตลาดกีตาร์โปร่งในอเมริกาใด้ตั้งแต่ยุค '80s ด้วยเหตุผลหลักสองอย่างคือ

1. ระบบไฟฟ้าเสียงดีและทนทานสุดๆเพราะเป็นระบบที่ Takamine พัฒนาขึ้นมาเองจากระบบของกีตาร์ Ovation ระบบ Palathetic Pickup ของ Takamine ใช้ sensor แยก 6 ตัวใน aluminium housing ที่ติดตั้งจากโรงงาน ระบบนี้เขาใช้มาตั้งแต่ปี 1979 จนถึงปัจจุบันโดยไม่ต้องปรับปรุงเลยแม้แต่ครั้งเดียว (ระบบ ES ของ Taylor ต้องปรับปรุง 4 ครั้งในเวลา 12 ปี)

2. ความเสถียรของตัวกีตาร์....กีตาร์โปร่งนั้นถ้าเสียงดีแต่เพี้ยนง่ายและต้องดูแลรักษากันตลอดอาจจะเหมาะสำหรับนักสะสมแต่ไม่เหมาะกับนักดนตรีแน่นอน กีตาร์โปร่งไฟฟ้า Takamine นั้นเขาใช้ไม้ข้าง laminate เพราะเขาทดลองมาแล้วว่าไม้ข้างไม่มีผลต่อเสียงแต่ไม้ข้าง solid ทำให้ body ของกีตาร์บิดเบี้ยวตามอุณหภูมิและความชื้นใด้มากกว่าไม้ข้างลามีเนต

ในยุค '80s-'90s นั้นกีตาร์ Ovation ครองตลาดกีตาร์โปร่งเพราะโครงสร้างไฟเบอร์ของมันทำให้มันเสถียรกว่ากีตาร์ไม้เยอะ (ในยุคนั้น Ovation มียอดขายสูงกว่า Martin, Gibson, Guild และ Taylor รวมกัน) แต่ Ovation ก็โดน Takamine แซงใด้ในยุคปลาย '90s เพราะ Takamine เป็นกีตาร์ทำด้วยไม้ครับ

Crosby, Stills and Nash, 1989 ตามปกติปิคอัพระบบ piezo จะเคาะไม่ดังแต่ระบบ Palathetic ของ Takamine เคาะดังครับ

<a href="http://youtu.be/a77OmcgJ9SA" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/a77OmcgJ9SA</a>

Jon Bon Jovi, 2000 รุ่นนี้ก้แค่ solid top เหมือนตัวข้างบนครับ

<a href="http://youtu.be/balf-7kM8Ao" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/balf-7kM8Ao</a>

เดี๋ยวมาต่อครับ ตอนนี้ว่างมากเลย

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 24, 2020, 16:05:34 »
เมื่อต้นปีนี้เพิ่งมีคลิปเยี่ยมชมโรงงาน Takamine ที่มีการบรรยายขั้นตอนการผลิตที่ใช้การผสมผสานกันระหว่างเครื่อง CNC และงานฝีมือซึ่งไม่เหมือนใครของ Takamine คลิปนี้ใด้มีการเปิดเผยเคล็ดลับในขั้นตอนการผลิตบางอย่างที่ทำให้กีตาร์ยี่ห้อนี้แข็งแรงและทนทานกว่ากีตาร์ฝรั่ง ผมจะใช้คลิปนี้เป็นเอกสารอ้างอิงหลักโดยมีรายละเอียดเพิ่มเติมจากแหล่งอื่นทั้งทาง on line หนังสือและจากกีตาร์ยี่ห้อนี้ที่ผมเคยมีอยู่หลายสิบตัวและยังมีอยู่เกินสิบตัวครับ

คลิปชมโรงงานนี้บรรยายโดยนาย Tom Watters ซึ่งตอนนี้เป็นผู้จัดการฝ่ายขายและผลิตภัณท์ของ Takamine มีความยาวเกือบสี่สิบนาทีครับ

<a href="http://youtu.be/A4xLqbbnYDw" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/A4xLqbbnYDw</a>

นาย Tom Watters นั้นแกไม่ใชช่างก็เลยมีการบรรยายผิดบ้างแต่ถึงยังไงก็ยังเป็นคลิปชมโรงงานคลิปแรกที่มีการบรรยายขั้นตอนการผลิต ส่วนขั้นตอนและข้อมูลที่ไม่มีในคลิปนี้ผมก็ดึงมาจากแหล่งอื่นนะครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 25, 2020, 10:50:46 »
Takamine เป็นผู้ผลิตกีตาร์โปร่ง made in Japan รายใหญ่เจ้าหนึ่ง ผลิตกีตาร์ใด้ปีละ 22,500 ตัว เป็น domestic models ประมาณ 20% (ข้อมูลเก่าที่ไม่น่าเปลี่ยนแปลง)

ยอดการผลิตกีตาร์โปร่งของ Takamine นั้นสูงกว่า Gibson (วันละ 90 vs 80 ตัว) แต่เขาใช้คนงานน้อยกว่าเพราะโรงงานญี่ปุ่นนั้นนิยมจ้างโรงงานเล็กๆทำส่วนประกอบอย่างเช่นคอกีตาร์ทำให้ประหยัดแรงงานไปใด้พอสมควร

คอกีตาร์ Takamine นั้นจ้างโรงงานอื่นผลิตและมีสต้อคเกิน 2 ปีเพราะต้องตากใว้ให้แห้งสนิทจะใด้ไม่มีการบิดตัว

การทำ air dry ไม้หน้านั้นกีตาร์อเมริกันอย่าง Gibson และ Martin จะตากใว้ประมาณ 1 ปี (Taylor ไม่ทำเลย) แต่โรงงานญี่ปุ่นอย่าง K. Yairi, Takamine และ Yamaha เขาตากใว้ 2 ปีก่อนเอามาใช้ซึ่งทำให้ไม้ยืดหดตัวน้อยลง (dimensional stability) แต่ก็ต้องแลกมาด้วยการสต้อคไม้จำนวนมหาศาลและต้องเสียพื้นที่ในการเก็บด้วย

โรงงานญี่ปุ่นนั้นเขามองไม้สวยๆเป็นทรัพย์สินที่น่าสะสมในขณะที่โรงงานกีตาร์ที่อื่นมองว่าไม้คือวัตถุดิบที่ต้องเอามาใช้ให้เร็วที่สุด ดังนั้น Takamine จึงมีไม้สวยๆที่หายากมากมายในสต้อคนอกเหนือไปจากไม้หลังปกติที่ตากใว้ไมต่ำกว่าหนึ่งปี

ไม้สวยๆหายากเหล่านี้บางครั้งเขาก็เอามาทำเป็น Limited Edition อย่างในปี 2005 เขาเอาไม้ brazilian rosewood ที่เก็บใว้ในโกดังมาสี่สิบปีมาทำรุ่น EF75 ทั้งหมด 75 ตัวในราคาตัวละ $5,000 USD (ผมซื้อตัวของผมในรูปที่ Tom Lee)

การทำ air drying เป็นเวลานานๆก่อนผลิตก็เป็นอีกเหตุผลที่ทำให้ Takamine Japan ทนและเสถียรกว่ากีตาร์ฝรั่งครับ

เดี๋ยวมาต่อครับ

Treerat004

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 25, 2020, 13:40:54 »
ตามอ่านน้ากฤษณ์นี่เพลินจริงๆครับ

เส้นทางลูกผู้ชาย

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 25, 2020, 16:51:05 »
ทาคามิเนะ ผมขายออกไปหมดเเล้ว เลยไม่รู้ว่าระยะยาวจะทนแค่ไหน เเต่ที่เห็นๆงานเนียนมากครับ  ความทนมันก็อยู่ที่คนเก็บรักษาด้วยครับ อย่าง ผมมี กีต้าร์  เเจเเปน เเละเกาหลี ของยี่ห้ออืน อายุปนะมาณ 30 ปี ทั้งสองตัว เล่นเเบบ ทิ้งๆกว้างๆ มันก็ยังใช้ได้ปกติ ยังไม่เคยส่งซ่อมเลย

Dokdiao

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 25, 2020, 19:55:23 »
ขอบคุณน้ากฤษณ์ ที่กรุณามาให้คำตอบครับ
อ่านเพลินมากๆ
ผมเห็นด้วยเรื่องงานไม้ของ Takamine ว่าเขาคัดไม้ มาดีจริงๆ ครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 25, 2020, 22:02:58 »
การผลิตกีตาร์โปร่งที่ทนทานนั้นสมัยนี้ทำใด้ดีขึ้นเพราะมีเครื่อง CNC machines ที่ทำงานใด้แม่นยำกว่าและรวดเร็วกว่าคนแบบเทียบกันไม่ใด้ โรงงาน Takamine ก็ใช้เครื่อง CNC เป็นเจ้าแรกๆมาตั้งแต่ปี 1993 ลองมาดูบางขั้นตอนที่เขาใช้ CNC กันครับ

1. เครื่องขัดทำ radius เครื่องนี้ขัดไม้ข้างตามแนวโค้งของไม้หน้าและไม้หลัง Takamine ตามที่ผู้ออกแบบกำหนดซึ่งน่าจะเป็นประมาณ 12 เมตรสำหรับไม้หน้าและ 8.5 เมตรสำหรับไม้หลัง

2. เครื่องฝน radius มุมองศาและความหนาของ fretboard โดยการใช้แสงเลเซอร์วัดระยะอย่างละเอียด กีตาร์ Takamine สายเหล็กใช้ fretboard radius = 16" ทุกรุ่นครับ การใช้ CNC นี้ทำให้กีตาร์ Takamine Japan มีองศาคอเป๊ะมากจนเขาไม่ต้องขัน truss rod มาจากโรงงานเลย ใครที่ใด้กีตาร์ใหม่มาอาจตกใจเล็กน้อยถ้าลองขันคอเพราะมันจะหมุนฟรีเป็นรอบเลยกว่าจะเริ่มทำงาน

รูปแรกเป็นการวัดระยะด้วยเลเซอร์สีแดง

รูปสองเป็นการทั้งแบบหยาบและละเอียดโดยเครื่อง CNC

3. การตัด inlay นั้นทำด้วยเครื่อง CNC ล้วนๆทั้งในการผลิตชิ้นส่วนและการเจาะหลุมสำหรับฝัง inlay ซึ่งทำให้ประหยัดเวลาไปใด้เยอะมาก

เครื่องทำ inlay จากวัสดุธรรมชาติ

เครื่องเจาะหลุมฝัง inlay บน fretboard และไม้หน้า

4. การทำ dove tail joint และการเจาะช่องใส่ปรีแอมป์ก็เป็นระบบคอมควบคุมล้วนๆครับ

5. การทำ final setup ซึ่งเป็นขั้นตอนสุดท้ายในไลน์การผลิตก็ใช้ระบบ Plek ของเยอรมันมาตั้งแต่ปี 2011 แล้วครับ

เครื่อง Plek นี่สามารถทำงานใด้รวดเร็วและแม่นยำกว่าตาคนหลายสิบเท่าครับ

6. ข้อสุดท้ายนี่เป็นขั้นตอนที่ทำให้กีตาร์ Takamine Japan ทนทายาดและเพิ่งมีการเปิดเผยโดยนาย Tom Watters เป็นครั้งแรกในคลิปชมโรงงานนาทีที่ 20.25

Tom เขาบอกว่ากีตาร์ Takamine ไม่ต้องทำ neck reset เพราะคอจะไม่ยกตลอดชีวิตการใช้งาน ความลับของเขาก็คือการฝัง dowel ไม้ maple สองชิ้นเพื่อเสริมความแข็งแกร่งตรงรอยต่อระหว่างคอกับบอดี้จนแข็งแรงเหมือนเป็นโครงสร้างเดียวกันอย่างในรูปครับ

ผมดูคลิปแล้วก็ยังข้องใจว่ามันเป็นไปใด้หรือเพราะไม่เคยเห็นกีตาร์อเมริกันทำ พอเอากีตาร์มาส่องดูด้วยกระจกเลยเห็นว่าด้านล่างของไม้หน้าใต้ fretboard เขาเสริมด้วยบล้อคไม้ mahogany และตัว dowel bar เองก็เจาะผังอยู่กับ tranverse brace ที่มีขนาดใหญ่โตมากด้วย

แบบนี้ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อครับ เดี๋ยวมาต่อเรื่องงานฝีมือ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 26, 2020, 12:58:23 »

Inlay สวย ครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 27, 2020, 17:05:35 »
หูนั้นสำคัญแค่ไหนในการผลิตกีตาร์

สมัยนี้โรงงานขนาดใหญ่ที่ผลิตกีตาร์โปร่งอย่าง Gibson, Martin และ Taylor ใด้พยายามผลิตกีตาร์ด้วยหุ่นยนตร์โดยไม่ต้องพึ่งพาความชำนาญและประสพการณ์ของช่างฝีมือมากนัก แน่นอนว่ากีตาร์ทั้งสามยี่ห้อก็ขายดีขึ้นและมีความคงทนมากกว่าสมัยก่อนเพราะเครื่อง CNC มันเก็บรายละเอียดของงานใด้ดีกว่าฝีมือคนหลายสิบเท่า ขั้นตอนการใช้หูนั้นเหลืออยู่แค่ final inspection เท่านั้นที่เขาจะคัดเกรดกีตาร์ที่จะส่งให้ตัวแทนจำหน่ายทั่วโลกในราคาส่งที่แตกต่างกันตามกราฟท์ตัวอย่างด้านล่างครับ

เหตุผลที่กีตาร์รุ่นเดียวกันมีเสียงและความสวยงามต่างกันนั้นเป็นเรื่องที่หลีกเลี่ยงไม่ใด้เพราะไม้ที่เอามาทำแต่ละชิ้นมีเสียงและความสวยงามต่างกัน การจะ fine tune ให้มีเสียงเกือบเหมือนกันนั้นต้องใช้วิธีเคาะไม้และเหลา bracing (tap tuning) ที่ต้องใช้ความชำนาญของช่างแต่ละคนเป็นหลัก ในอเมริกาเองจึงมีแต่พวก boutique guitar factory อย่าง Bourgeois, Santa Cruz ๆลๆ ที่ทำการ tap tune และ scallop ด้วยมือ

ตามปกติการตัด brace มาใส่กีตาร์โรงงานใหญ่เขาใช้เครื่อง CNC ทำและ scallop มาเลยเพราะเขาไม่ต้องการเสียเวลามาทำ tap tuning ที่หลังแต่ brace ของกีตาร์ Takamine นั้นจะตัดมาเป็นแท่งตรงๆโดยไม่มีการทำ scallop มาก่อนติดตั้ง เปรียบเทียบใด้ในรูปครับ

โรงงาน Takamine ในปัจจุบันมี master builder เพียง 4 คนที่สามารถทำ tap tuning และ scallop ด้วยมือใด้ (ในคลิปชมโรงงานนาทีที่ 6.39-8.05) และในหน้าเว็บเขาโฆษณาว่าเขาทำ tap tuning และ voicing ด้วยหูทุกตัวด้วยครับ

ตามหลักการนี้แล้วกีตาร์ Takamine รุ่นเดียวกันน่าจะเสียงเหมือนกันทั้งโลกไม่ว่าคุณจะซื้อที่ประเทศไหน (เรื่องนี้คงพิสูจน์ยาก) ที่พิสูจน์ใด้ก็คือความปราณีตและส่วนเว้าส่วนโค้งของงาน scallop ด้วยมือในรุ่น custom ของยี่ห้อนี้ที่ผมถ่ายรูปมาให้ดูเพราะคงมีน้อยคนที่เคยเห็น

ลองเทียบงานข้างบนกับงาน scallop ด้วย CNC แลัวเอามาแปะของกีตาร์  Guild USA และ Gibson Custom Shop ดูครับ

สมัยก่อนแฟนกิบสันเคยล้อกันเล่นว่าถ้าต้องการพิสูจน์ว่า Gibson ตัวไหนเป็นของแท้หรือของปลอมก็ให้เอามือล้วงเข้าไปลูบ bracing ถ้าลูบแล้วไม่โดนเสี้ยนตำก็แสดงว่าเป็น Gibson ปลอมแน่นอน รูปข้างบนแสดงให้เห็นว่า Gibson ยังคงรักษามาตรฐานเดิมใว้ใด้อย่างเหนียวแน่นครับ

เกือบจบแล้ว เดี๋ยวมาต่อครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 27, 2020, 22:55:08 »
ขั้นตอนผลิตที่ต้องดูด้วยตา

ยังมีอีกหลายขั้นตอนที่ใช้สายตาที่ขำนาญในการผลิตซึ่งเอาหุ่นยนตร์มาทำไม่ใด้อย่างเช่นการคัดเลือกไม้ ลงสีและพ่นสี burst การขัดเงาในขั้นตอนสุดท้ายเป็นต้น

จุดขายของรุ่น Limited และ Custom ของ Takamine คือ inlay ที่เป็นงาน original และสวยงาม การตัดตัว inlay และขุดช่องวาง inlay บนตัวกีตาร์นั้นเขาใช้ CNC ทำทั้งหมดเพราะรายละเอียดและจำนวนชิ้นมันเยอะเกินกว่าที่จะทำด้วยมือแต่การใส่ inlay นั้นยังต้องใช้ช่างทำทั้งหมดเพราะต้องใช้สายตาเลือก inlay ที่มีสี match กันมาใช้ในกีตาร์แต่ละตัว

จบครับ มีของแถมคือ gallery กีตาร์ Takamine ของผมเองบางตัวครับ

ส่วนตัวนี้ยังไม่ใด้ถ่ายรูปแต่น่าจะเป็นกีตาร์แจ้ซรุ่นเดียวที่ Takamine เคยผลิตนะครับ

<a href="http://youtu.be/fBTYV2BmmKo" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/fBTYV2BmmKo</a>

Moko

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 28, 2020, 18:43:21 »
ข้อมูลแน่นปึ้กจริงๆ ครับ
ชักอยากได้ Taka japan แล้ว
^Easy Man^

waritwethi

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 05, 2020, 23:23:08 »
อ่านเพลินเลย  ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูลดีๆ

Moko

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2020, 20:46:17 »
ขอสอบถามน้าๆครับ ว่า Takamine ที่เป็นซีรีย์ acoustic แบบเพียวๆนั้น เสียงเปล่าดีไหมครับ
^Easy Man^