Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: น้าๆคิดยังไงกับไมค์คอนเดนเซอร์ สองตัวนี้ครับ ผมกำลังรวบรวมข้อมูลอยู่ครับ  (อ่าน 1176 ครั้ง)

tanakornton

• member
Neumann tlm 102 กับ warm audio wa87
สินสอดพร้อม แต่ก็รักพี่เสียดายน้อง
Fb : ธนกร พละรังสี

กฤษณ์

• member
จะซื้อมาใช้ทำอะไรล่ะครับ

TLM102 headroom เหนือกว่า (144 vs 125 dB SPL) WA87 มี pattern หลากหลายกว่า (omni, cardiod, figure 8 vs cardiod) ถ้าเป็นผมผมเลือก Neumann เพราะถ้าอยาก upgrade ขายต่อง่ายกว่า

tanakornton

• member
แล้วตัวนี้ล่ะครับน้ากฤษณ์ neumann bcm 104 มีคนลงขายในกลุ่มครับ

กฤษณ์

• member
แล้วตัวนี้ล่ะครับน้ากฤษณ์ neumann bcm 104 มีคนลงขายในกลุ่มครับ

ขอยืนยันคำถามเดิมที่ถามว่า "จะซื้อมาใช้ทำอะไร" ครับ

TLM 102 เป็น studio mic ที่ใช้ในห้องอัดแต่ BCM 104 เป็น broadcast mic ที่ใช้ในห้องส่ง สองรุ่นนี้มี frequency response คนละเรื่องเลยครับ

tanakornton

• member
ครับน้ากฤษณ์ ทำcoverเพลง ต้องtlmแล้วล่ะครับ