Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Gibson J45 ใช้สายกีต้าร์ยี่ห้ออะไรกันบ้างครับ  (อ่าน 1777 ครั้ง)

society2

• member
สวัสดีครับ,
ตอนนี้ผมใช้สายของ Elixir Phosphor Bronze Nanoweb 12-53 ดรอป Eb อยู่ครับ อยากลองเปลี่ยนสายยี่ห้ออื่นดูบ้างครับ
ขอบคุณครับ
ยึดมั่นในสิ่งที่ดี

กฤษณ์

• member
Re: Gibson J45 ใช้สายกีต้าร์ยี่ห้ออะไรกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2020, 15:15:08 »
เรื่องยี่ห้อและรุ่นของสายเป็นเรื่องความชอบของแต่ละคนแต่ J-45 จากโรงงานใช้สายยี่ห้อ Gibson ซึ่งความจริงก็คือสาย D'Addario EJ16  ที่ Gibson จ้างผลิต ถ้าเปลี่ยนใหม่รายละเอียดของเสียงมีมากกว่า Elixir แน่นอนแต่ใช้ได้ไม่นานเสียงก็เริ่มทึบแล้ว

society2

• member
Re: Gibson J45 ใช้สายกีต้าร์ยี่ห้ออะไรกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2020, 16:12:18 »
เรื่องยี่ห้อและรุ่นของสายเป็นเรื่องความชอบของแต่ละคนแต่ J-45 จากโรงงานใช้สายยี่ห้อ Gibson ซึ่งความจริงก็คือสาย D'Addario EJ16  ที่ Gibson จ้างผลิต ถ้าเปลี่ยนใหม่รายละเอียดของเสียงมีมากกว่า Elixir แน่นอนแต่ใช้ได้ไม่นานเสียงก็เริ่มทึบแล้ว

ขอบคุณมากครับน้ากฤษณ์
ผมรู้สึกว่า สาย 6 มัน ตุ่ยๆ นิดนึงเวลากดโน้ตตัว G ที่เฟรท 3 ครับ เลยอยากลองเปลี่ยนสายดูครับ
หรือ คาแร็กเตอร์ J45 เค้าประมาณนี้ อยู่แล้วครับ พอดีผมเพิ่งได้เอามาใช้งานได้ไม่นานเองครับ ใช้เล่นร้านอาหารเป็นหลักเลยครับ น้ากฤษณ์

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2020, 19:28:16 »
ถ้าไม่ชอบเสียงตรงสาย 6 ก็มีสองทางให้เลือกครับ

1. ลองเปลี่ยนเป็นสาย Gibson Masterbuilt Premium ที่แนะนำ Gibson เพราะราคาชุดละ 240 บาท ถูกกว่า D'Addario EJ16 25 บาท
2. ถ้าชอบสายเคลือบก็ลอง Martin Authentic Lifespan 2 เพราะรุ่นใหม่ทนกว่าเก่าเยอะ เสียงสาย 6 เปลี่ยนแน่นอนเพราะมีขนาดใหญ่ขึ้น (.054" vs .053")

society2

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2020, 23:12:14 »
ถ้าไม่ชอบเสียงตรงสาย 6 ก็มีสองทางให้เลือกครับ

1. ลองเปลี่ยนเป็นสาย Gibson Masterbuilt Premium ที่แนะนำ Gibson เพราะราคาชุดละ 240 บาท ถูกกว่า D'Addario EJ16 25 บาท
2. ถ้าชอบสายเคลือบก็ลอง Martin Authentic Lifespan 2 เพราะรุ่นใหม่ทนกว่าเก่าเยอะ เสียงสาย 6 เปลี่ยนแน่นอนเพราะมีขนาดใหญ่ขึ้น (.054" vs .053")

ขอบคุณมากครับ