Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหาสอบถามกับลูกบิดค่ะ  (อ่าน 1426 ครั้ง)

moonooktt

• member
มีปัญหาสอบถามกับลูกบิดค่ะ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2020, 17:56:52 »
สวัสดีค่ะ คือหนูพึ่งซื้อกีต้าร์มาตัวแรกเลยไม่ค่อยมีความรู้พื้นฐานเกี่ยวกับกีต้าร์ หนูได้ทำการคลายสายไว้แล้วทีนี้พี่ของหนูทำของที่มีน้ำหนักเยอะมาตกใส่ตัวลูกบิดกีต้าร์ :'( พอหนูจับตัวลูกบิดมันขยับได้อะค่ะ หนูไม่รู้ว่าการที่ลูกบิดขยับได้เป็นเพราะหนูคลายสายเองหรือว่าเป็นเพราะของตกใส่(อย่าว่าหนูเลยนะคะหนูไม่ทราบจริงๆ)

Ods16339

• member
Re: มีปัญหาสอบถามกับลูกบิดค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2020, 18:38:49 »
ลองขึ้นสาย. แล้วตั้งเสียงมาตรฐาน
ดูว่าลูกบิดมันยังขยับมั้ย
ตรงที่บิดมันจะมีสกรูตัวเล็กๆขันให้แน่นหน่อยได้ครับ
ขันแล้วถ้ายังหลวมก็แสดงว่าลูกบิดน่าจะมีปัญหาครับ

Treerat004

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2020, 03:03:01 »
สวัสดีค่ะ คือหนูพึ่งซื้อกีต้าร์มาตัวแรกเลยไม่ค่อยมีความรู้พื้นฐานเกี่ยวกับกีต้าร์ หนูได้ทำการคลายสายไว้แล้วทีนี้พี่ของหนูทำของที่มีน้ำหนักเยอะมาตกใส่ตัวลูกบิดกีต้าร์ :'( พอหนูจับตัวลูกบิดมันขยับได้อะค่ะ หนูไม่รู้ว่าการที่ลูกบิดขยับได้เป็นเพราะหนูคลายสายเองหรือว่าเป็นเพราะของตกใส่(อย่าว่าหนูเลยนะคะหนูไม่ทราบจริงๆ)

ตัวลูกบิดนี่หมายถึงส่วนไหนครับ ที่ใบจับไว้สำหรับหมุมตั้งสาย ตัวเสาที่ไว้สอดสายกีตาร์ หรือตัวถังเฟืองลูกบิดด้านหลังหัวกีตาร์ครับ

nidnoi

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2020, 09:53:57 »
น็อตตรงลูกบิดขันพอให้แน่นนะครับ อย่าขันแรงจนตึงมือมากเพราะเคยขันแรงไม้ตรงคอวิ่งเป็นเส้นมาแล้ว

moonooktt

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2020, 00:10:49 »
ตอนนี้สามารถทำให้กีต้าร์เหมือนเดิมได้แล้วค่ะ ขอบคุณทุกคอมเมนต์มากๆเลยนะคะ

Ods16339

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2020, 01:19:23 »
แก้ไขยังไงครับ