Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ไม้ข้างหลุด มีผลแค่ไหนครับ  (อ่าน 1050 ครั้ง)

THAWAT JAITHIANG

• member
ไม้ข้างหลุด มีผลแค่ไหนครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2020, 08:53:11 »

มันหลุดครับ มีผลแค่ไหนอย่างไรผมพยายามจะติดกลับอยู่ แต่กลัวทำได้ไม่ดีจึงยังลังเล

THAWAT JAITHIANG

• member
Re: ไม้ข้างหลุด มีผลแค่ไหนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2020, 08:56:05 »

กฤษณ์

• member
Re: ไม้ข้างหลุด มีผลแค่ไหนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2020, 09:53:23 »
"ไม้ข้าง" นี่หมายความถึง "side braces" ที่ติดบนไม้ข้างใช่ไหมครับ

ไม้ดามข้างนั้นไม่ใช่ส่วนประกอบของโครงสร้างแต่กีตาร์ solid side บางยี่ห้อเขาปะใว้เพื่อกันไม้ข้างแตกเป็นรอยตามยาวถ้าโดนกระแทกดังนั้นถึงหลุดออกมาก็ไม่มีผลต่อเสียงหรือความแข็งแรง ที่น่าห่วงก็คือกาวที่เขาใช้ก็เป็นชนิดเดียวกับที่ใช้ติด bracing ดังนั้นขึงควรเช็คดูโดยการใช้กระจกส่อง ใช้มือถือถ่ายรูปและการเคาะไม้หน้าไม้หลังว่ามีส่วนอื่นๆหลุดหรือหลวมอีกหรือเปล่าครับ