Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: โปร่งไฟฟ้า สาย 1 ไม่ออกครับ  (อ่าน 2890 ครั้ง)

myleesaw

• member
โปร่งไฟฟ้า สาย 1 ไม่ออกครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2020, 10:17:05 »
ซื้อกีต้าร์มือสองมาครับ ให้ช่างติดภาคไฟฟ้าของ Yamaha (ไม่แท้) ตอนนี้มีปัญหา สาย 1 เสียงไม่ออก ขอแนวทางแก้ไขเบื้องต้นด้วยครับ เผื่อจะทำเองได้ เดาว่าองศาสายมันน้อยไปหรือเปล่าครับ
รูปตามลิ้งค์ครับ
https://uppic.cc/v/6vT1

TOM1869

• member
Re: โปร่งไฟฟ้า สาย 1 ไม่ออกครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2020, 10:34:05 »
ติดกับช่างที่ไหนครับ  และติด ยังไงขอดูภาคไฟฟ้าครับ

กีต้าร์อะไรครับ

เสียงไม่ออก  คือ เสียงเปล่าหรือ ออกแอมป์ครับ

ก่อนติด ภาคไฟฟ้าเป็นอย่างไร
Line id: 081-8718003

myleesaw

• member
Re: โปร่งไฟฟ้า สาย 1 ไม่ออกครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2020, 11:13:31 »
ติดกับช่างที่ไหนครับ  และติด ยังไงขอดูภาคไฟฟ้าครับ

กีต้าร์อะไรครับ

เสียงไม่ออก  คือ เสียงเปล่าหรือ ออกแอมป์ครับ

ก่อนติด ภาคไฟฟ้าเป็นอย่างไร

เป็นกีต้าร์ยี่ห้อ K.Country กีต้าร์เก่า แบรนด์ญี่ปุ่น ซื้อจากเพจเฟสบุ๊คเพจนึงครับ ขายมาพร้อมติดตั้งภาคไฟฟ้ามาให้ด้วย เป็นชุดภาคไฟฟ้าของยามาฮ่า (ของเทียมงานจีน)
.
เสียงที่ว่าไม่ออก คือเสียงออกแอมป์ครับ เสียงสดไม่ออกแอมป์ปกติครับ
.
เสียงก่อนติดภาคไฟฟ้า ไม่ทราบครับ เพราะให้ทางร้านติดมาให้เลยครับ
.
รูปครับชุดภาคไฟฟ้าครับ
https://uppic.cc/v/6vUJ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2020, 13:40:51 »
เดิมไม่มี ภาคไฟฟ้า แล้วให้ร้าน ติดให้อย่างนั้นหรือครับ

ปัญหาอยู่ที่การติดตั้ง ภาคไฟฟ้าครับ ไม่เกี่ยวกับ องศา 
Line id: 081-8718003

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2020, 17:04:13 »
การที่สาย 1 เสียงไม่ออกแอมป์เป็นเพราะกีตาร์ของคุณคอยกแล้ว เจ้าของเดิมใด้แก้ไขให้เล่นใด้โดยการฝน saddle ให้เตี้ยลงจนสาย 1 พาดผ่าน saddle ไปในแนวตั้งฉากจนเกือบไม่มีแรงกดลงไปที่ piezo ใต้ saddle เลย (ดูจากรูปของคุณเองด้านล่าง) ทำให้สาย 1 ไม่ดังครับ

ก่อนจะทำอย่างอื่นควรเช็คก่อนว่ากีตาร์ของคุณคอยกจริงหรือเปล่าโดยใช้ไม้บรรทัดเหล็กยาว 24" วางบน fretboard แล้วดันส่วนปลายไปพาด bridge ถ้าปลายไม้บรรทัดชน bridge อย่างในรูปก็หมายความว่ากีตาร์คอยกแล้ว

เรื่องคอยกเป็นเรื่องธรรมชาติของกีตาร์โปร่งอายุมากๆ วิธีแก้ก็คือการถอดคอออกมาตั้งองศาใหม่แต่ปัญหาที่พบในกีตาร์โปร่งเก่าๆของญี่ปุ่นคือสมัยนั้นหลายยี่ห้อใช้กาว epoxy ที่ติดแบบรวดเร็วและถาวรเลยถอดไม่ใด้ ถ้ากีตาร์ของคุณคอไม่ยกมากคุณสามารถแก้ไขใด้ด้วยสองวิธีนี้ตือ

1. เปลี่ยน saddle ใหม่ให้สูงขึ้นและใช้แบบที่ไม่ compensate สาย 1 เพื่อเพิ่มแรงกด ถ้าต้องการลดความสูงของสายที่เฟร็ต 12 ก็ตั้งคอเอา

2. ทำ ramp ที่ bridge เพื่อเพิ่มแรงกดของสายบน saddle

ถ้ากีตาร์ของคุณคอยกแล้วก็ต้อง reset คอซึ่งถ้าถอดใด้โดยใช้ความร้อนจากไอน้ำความดันสูงก็จะมีค่าใช้จ่ายเกินหนึ่งหมื่นบาทเพราะทำเสร็จแล้วต้องเก็บงานสีด้วย ถ้าทำแบบบ้านๆช่างเขาก็สามารถปาด bridge ให้เตี้ยลงใด้นิดหน่อยอย่างในรูปครับ

ถ้าที่บอกมาทั้งหมดยุ่งยากเกินไปและคุณชอบเสียงเปล่าในสภาพเดิมๆอยู่แล้วก็เปลี่ยนไปใช้ magnetic pickup แบบคาด sound hole ก็ใด้ครับ

myleesaw

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2020, 09:18:39 »
การที่สาย 1 เสียงไม่ออกแอมป์เป็นเพราะกีตาร์ของคุณคอยกแล้ว เจ้าของเดิมใด้แก้ไขให้เล่นใด้โดยการฝน saddle ให้เตี้ยลงจนสาย 1 พาดผ่าน saddle ไปในแนวตั้งฉากจนเกือบไม่มีแรงกดลงไปที่ piezo ใต้ saddle เลย (ดูจากรูปของคุณเองด้านล่าง) ทำให้สาย 1 ไม่ดังครับ

ก่อนจะทำอย่างอื่นควรเช็คก่อนว่ากีตาร์ของคุณคอยกจริงหรือเปล่าโดยใช้ไม้บรรทัดเหล็กยาว 24" วางบน fretboard แล้วดันส่วนปลายไปพาด bridge ถ้าปลายไม้บรรทัดชน bridge อย่างในรูปก็หมายความว่ากีตาร์คอยกแล้ว

เรื่องคอยกเป็นเรื่องธรรมชาติของกีตาร์โปร่งอายุมากๆ วิธีแก้ก็คือการถอดคอออกมาตั้งองศาใหม่แต่ปัญหาที่พบในกีตาร์โปร่งเก่าๆของญี่ปุ่นคือสมัยนั้นหลายยี่ห้อใช้กาว epoxy ที่ติดแบบรวดเร็วและถาวรเลยถอดไม่ใด้ ถ้ากีตาร์ของคุณคอไม่ยกมากคุณสามารถแก้ไขใด้ด้วยสองวิธีนี้ตือ

1. เปลี่ยน saddle ใหม่ให้สูงขึ้นและใช้แบบที่ไม่ compensate สาย 1 เพื่อเพิ่มแรงกด ถ้าต้องการลดความสูงของสายที่เฟร็ต 12 ก็ตั้งคอเอา

2. ทำ ramp ที่ bridge เพื่อเพิ่มแรงกดของสายบน saddle

ถ้ากีตาร์ของคุณคอยกแล้วก็ต้อง reset คอซึ่งถ้าถอดใด้โดยใช้ความร้อนจากไอน้ำความดันสูงก็จะมีค่าใช้จ่ายเกินหนึ่งหมื่นบาทเพราะทำเสร็จแล้วต้องเก็บงานสีด้วย ถ้าทำแบบบ้านๆช่างเขาก็สามารถปาด bridge ให้เตี้ยลงใด้นิดหน่อยอย่างในรูปครับ

ถ้าที่บอกมาทั้งหมดยุ่งยากเกินไปและคุณชอบเสียงเปล่าในสภาพเดิมๆอยู่แล้วก็เปลี่ยนไปใช้ magnetic pickup แบบคาด sound hole ก็ใด้ครับ

กราบขอบพระคุณ คุณกฤษณ์ มากๆครับ สำหรับข้อมูลที่เป็นประโยชน์มากๆสำหรับมือใหม่ด้านอคูสติกอย่างผม

ตอนนีเท่าที่ดู ช่วงโซน Bridge มันนูนขึ้นมานิดนึง เดาว่า คงเริ่มมีอาการคอยกแล้วล่ะครับ

https://uppic.cc/v/6PyA

ด้วยราคากีต้าร์ที่อยู่ที่ 5 พันกว่าบาท และยังไม่มีงบประมาณจะทำอะไรได้มากนัก จึงตัดสินใจที่จะทำการขุด Ramp ตามที่ท่านแนะนำ จะได้ใช้กีต้าร์ตัวนี้เรียนรู้เรื่องต่างๆไปด้วย ก่อนที่จะมีเงินซื้อกีต้าร์ราคาสูงมาใช้ครับ

ได้ผลยังไงจะมาแจ้งให้ทราบอีกที กราบขอบพระคุณ คุณกฤษณ์ อย่างสูงครับ

myleesaw

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2020, 10:24:11 »
ทดลองขุดเองแบบง่ายๆครับ ตอนนี้ได้องศาการกดทับ พอๆกับสาย 2 แล้ว เดี๋ยวนำไปทดสอบกับระบบขยายเสียงจะมารายงานให้ทราบต่อไปครับ ขอบคุณมากๆครับ

https://uppic.cc/v/6PMg
https://uppic.cc/v/6PMh
https://uppic.cc/v/6PMj

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2020, 13:42:51 »
ผมมีข่าวดีมาบอกจากการวัดของคุณเองว่ากีตาร์ของคุณคอไม่ยกมากจนต้องซ่อมและน่าจะใช้งานใด้อีกหลายสิบปี

เมื่อคอไม่ยกก็ทำให้น่าสงสัยว่าทำไมเจ้าของเก่าถึงใด้ฝน saddle ลงจนเหลือโผล่มานิดเดียว เขาตั้งคอไม่เป็นหรือเป็นมือใหม่หัดเล่นที่ไม่อยากเจ็บนิ้วหรือเปล่า ลองวัดสาย 1 ที่เฟร็ต 12 ดูก่อนครับว่าสูงเท่าไหร่ ความสูงที่เหมาะสมไม่ควรต่ำกว่า 2.1 มม. ถ้าต่ำกว่านั้นก็ควรเปลี่ยน saddle ให้สูงขึ้น ใช้ saddle พลาสติกสำเร็จรูป (อันละ 25 บาทที่ MC) ก็ดีเหลือเฟือแล้วครับ ก่อนเปลี่ยน saddle ต้องตั้งคอให้ใด้ natural bow นะครับ

การทำ ramp ของคุณใด้ผลดีนะครับ ถ้าจัดการเรื่องการตั้งคอและเปลี่ยนหรือหนุน saddle แล้วเปียโซน่าจะดังถ้ามันไม่เสีย

การปรับ string break angle ที่คุณทำนั้นจะทำให้เสียงเปล่าของกีตาร์คุณมีบาลานซ์ดีขึ้นแต่ถ้าทำแล้วสายหนึ่งก็ยังไม่ดังก็หมายความว่าตัว piezo ของคุณซึ่งเป็นรุ่นถูกสุดและใช้ crystal แยกหกตัวมันเสียตรงสายหนึ่ง เปียโซรุ่นนี้มี output ต่ำมากอยู่แล้วและมีเสียบ่อยแต่ที่นิยมใช้กันก็เพราะราคาขายปลีกมันแค่ยี่สิบกว่าบาท ถ้าแก้ไขโดยเปลี่ยนเป็นเปียโซ Fishman Sonicore (ปลอม) ที่ output แรงมากและราคาขายปลีกหกสิบกว่าบาทก็น่าจะเสียงดังหมดหกสายครับ

myleesaw

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2020, 09:49:50 »
ผมมีข่าวดีมาบอกจากการวัดของคุณเองว่ากีตาร์ของคุณคอไม่ยกมากจนต้องซ่อมและน่าจะใช้งานใด้อีกหลายสิบปี

เมื่อคอไม่ยกก็ทำให้น่าสงสัยว่าทำไมเจ้าของเก่าถึงใด้ฝน saddle ลงจนเหลือโผล่มานิดเดียว เขาตั้งคอไม่เป็นหรือเป็นมือใหม่หัดเล่นที่ไม่อยากเจ็บนิ้วหรือเปล่า ลองวัดสาย 1 ที่เฟร็ต 12 ดูก่อนครับว่าสูงเท่าไหร่ ความสูงที่เหมาะสมไม่ควรต่ำกว่า 2.1 มม. ถ้าต่ำกว่านั้นก็ควรเปลี่ยน saddle ให้สูงขึ้น ใช้ saddle พลาสติกสำเร็จรูป (อันละ 25 บาทที่ MC) ก็ดีเหลือเฟือแล้วครับ ก่อนเปลี่ยน saddle ต้องตั้งคอให้ใด้ natural bow นะครับ

การทำ ramp ของคุณใด้ผลดีนะครับ ถ้าจัดการเรื่องการตั้งคอและเปลี่ยนหรือหนุน saddle แล้วเปียโซน่าจะดังถ้ามันไม่เสีย

การปรับ string break angle ที่คุณทำนั้นจะทำให้เสียงเปล่าของกีตาร์คุณมีบาลานซ์ดีขึ้นแต่ถ้าทำแล้วสายหนึ่งก็ยังไม่ดังก็หมายความว่าตัว piezo ของคุณซึ่งเป็นรุ่นถูกสุดและใช้ crystal แยกหกตัวมันเสียตรงสายหนึ่ง เปียโซรุ่นนี้มี output ต่ำมากอยู่แล้วและมีเสียบ่อยแต่ที่นิยมใช้กันก็เพราะราคาขายปลีกมันแค่ยี่สิบกว่าบาท ถ้าแก้ไขโดยเปลี่ยนเป็นเปียโซ Fishman Sonicore (ปลอม) ที่ output แรงมากและราคาขายปลีกหกสิบกว่าบาทก็น่าจะเสียงดังหมดหกสายครับ

ก่อนอื่น ผมอยากบอกว่า ประทับใจและรู้สึกดีมากๆกับการตอบคำถามของคุณกฤษณ์มากๆเลยครับ ขอบคุณมากครับ ที่ให้ความช่วยเหลือเป็นอย่างดี ได้ความรู้มากๆเลยครับ
.
รายงานผลเบื้องต้น หลังจากการทำ Ramp ตอนนี้เสียงสาย 1 ออกแล้วครับ แต่ความดังยังมาไม่ 100 เปอร์เซ็น เลื่อยที่ใช้ขุด ให้ช่องที่แคบ ติดตรงปมขมวดสาย ทำให้สายยังลงไปไม่สุดร่องครับ
.
คำว่า Natural Bow หมายถึง ไข Trust Rod คลายจนสุดใช่ไหมครับ (ปล่อยให้สายดึงคอจนตกท้องช้าง) (ไขทวนเข็มนาฬิกา) ถ้าผมเข้าใจถูก ตอนนี้คลายจนสุดแล้ว neck relief ที่สาย 6 กดที่เฟรต 1 กับ 12 เหมือนจะอยู่ที่ ประมาณ 1/2 mm (ตามองไม่ค่อยเห็น 555) และเมื่อไม่ได้กดสาย ฝั่งสาย 6 อยู่ที่ประมาณ 3 mm และฝั่งสาย 1 อยู่ที่ ประมาณ 1.75 mm เดาว่าน่าจะต้องเปลี่ยน Saddle เดี๋ยวจะไปซื้อมาทดลองเปลี่ยนดูครับ
.
ซื้อมากเพจขายกีต้าร์ที่เน้นขายกีต้าร์เก่าจากญี่ปุ่น แอบคิดเหมือนกันครับ ว่าทำไมคุณภาพการเซ็ตอัพถึงไม่เป็นไปตามมาตรฐาน
.
ขอบคุณมากๆครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2020, 10:58:57 »
คำว่า "natural bow" เป็นศัพท์ที่ใช้กันเวลาเราเช็คคอกีตาร์ด้วยตาเปล่าซึ่งหมายความว่ากีตาร์ตัวนั้นมี neck relief ตามธรรมชาติอย่างที่ควรเป็นและไม่มีการการคอยกหรือคอบิดซึ่งคนที่มีประสพการณ์สามารถมองเห็นใด้โดยไม่ต้องใช้เครื่องมือวัดแต่ถ้าไม่ใด้เห็นบ่อยก็สามารถเช็ค neck relief ใด้ตามนี้ครับ (ถ้าไม่มีเกจวัดก็ใช้นามบัตรแทน proper relief คือเสียบนามบัตรหนึ่งอันหลวมนิดๆแต่สองอันคับ)

<a href="http://youtu.be/QpTL8lenqqM" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/QpTL8lenqqM</a>

ลองฝึกไปเรื่อยๆครับ คนที่มีประสพการณ์เยอะแค่ดูรูปที่ลงขายก็รู้แล้วว่ากีตาร์ตัวนั้นมีสภาพคอสมบูรณ์แค่ไหนเพราะถ้าไปซื้อกีตาร์คอยกคอบิดมานี่ก็หมดอนาคต (หมายเหตุ: รูปที่ผมยกมาเป็นตัวอย่างผมเอามาจากหน้าซื้อขายวันนี้นะครับ) วันนี้ขออนุญาตไม่อธิบายวิธีสังเกตุเพราะเรื่องของซื้อของขายนี่ผมไม่อยากไปยุ่งครับ