Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ความยาวของสายกีต้าร์  (อ่าน 1587 ครั้ง)

Dang Heng

• member
ความยาวของสายกีต้าร์
« เมื่อ: มกราคม 28, 2020, 19:11:18 »
ทำไมสเปคกีต้าร์แต่ละรุ่นบอกความยาวสายไม่เท่ากัน บางรุ่นระบุความยาวสาย 651mm บางรุ่นก็ระบุ 636mm ตัวเลขเหล่านี้มันบอกอะไรกับเรา ขอความกระจ่างจากผู้รู้ด้วยครับ

Bond1742

• member
Re: ความยาวของสายกีต้าร์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 28, 2020, 21:32:53 »
ความยาวสาย หรือ scale length ครับ
จะเป็นการบอกระยะห่างของ nut ถึง saddle
ซึ่งถ้ายาวกว่า แรงตึงในสายจะเยอะกว่าครับ
สำหรับหลายๆคนก้เป็นเรื่องใหญ่ในการพิจารณาเลือกกีต้าร์เหมือนกันครับ

Dang Heng

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 30, 2020, 10:48:17 »
ความยาวสาย หรือ scale length ครับ
จะเป็นการบอกระยะห่างของ nut ถึง saddle
ซึ่งถ้ายาวกว่า แรงตึงในสายจะเยอะกว่าครับ
สำหรับหลายๆคนก้เป็นเรื่องใหญ่ในการพิจารณาเลือกกีต้าร์เหมือนกันครับ

ความยาวสายที่ต่างกันนี้ มีผลต่อขนาดหรือความยาวของตัวกีต้าร์ด้วยมั้ยครับ

Bond1742

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 30, 2020, 18:00:34 »
มีผลครับ โดนส่วนมากเท่าที่สังเกตุคือไม่ว่าในกีต้าร์สายเอ็นหรือสายเหล็ก ถ้าสเกลมันยาวบอดี้จะใหญ่ยาวตามไปด้วยครับ แต่มันก้ดีข้อดีข้อเสียต่างกันไปทั้งยาวทั้งสั้นแหล่ะครับ ยาวกว่าตึงกว่าเสียงก้ดังกว่า อะไรทำนองนี้

Dang Heng

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 30, 2020, 19:27:55 »
มีผลครับ โดนส่วนมากเท่าที่สังเกตุคือไม่ว่าในกีต้าร์สายเอ็นหรือสายเหล็ก ถ้าสเกลมันยาวบอดี้จะใหญ่ยาวตามไปด้วยครับ แต่มันก้ดีข้อดีข้อเสียต่างกันไปทั้งยาวทั้งสั้นแหล่ะครับ ยาวกว่าตึงกว่าเสียงก้ดังกว่า อะไรทำนองนี้

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

samaklen

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 31, 2020, 08:29:18 »
ขนาดความกว้างของฟิงเกอร์บอร์ด แอคชั่น รวมถึงความยาวของสเกล (สาย) ขนาดของลำตัว
มีผลต่อการเล่นอย่างมากครับ นอกจากเรื่องของเสียงแล้ว
ถึงเป็นที่มาให้ลองเล่นกีตาร์ตัวที่ต้องการทุกครั้ง และลองเล่นให้นานพอสมควร
เพื่อตัดสินใจได้ว่า เหมาะสมกับเราหรือไม่