Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กีต้าร์คลาสสิคเสียงเพี้ยน  (อ่าน 1768 ครั้ง)

Dang Heng

• member
กีต้าร์คลาสสิคเสียงเพี้ยน
« เมื่อ: มกราคม 27, 2020, 08:55:11 »
พอดีเปลี่ยนสายไนลอนพอตั้งสายแล้วไม่ได้เล่นอาทิตย์นึง กลับมาเล่นสายเพี้ยนต้องตั้งใหม่ทุกครั้ง เป็นอย่างนี้ตลอด ปัญหานี้เกิดจากอะไรครับ

MarbleGuitar

• member
  • Easy Listening
Re: กีต้าร์คลาสสิคเสียงเพี้ยน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 27, 2020, 09:24:57 »
น่าจะปกตินะครับ สายคลาสสิคต้องใช้เวลานานกว่าจะอยู่ตัวครับ ผมเคยลองใช้สายทั้งแบบ low, Normal และ Hard tension กว่าเสียงจะเข้าที่ต้องตั้งกันทุกวัน วันละหลายรอบ เป็นสัปดาห์ๆ เลยครับ โดยส่วนตัว low tension ใช้เวลานานสุดกว่าเสียงจะเข้าที่ครับ

Dang Heng

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 27, 2020, 10:12:34 »
น่าจะปกตินะครับ สายคลาสสิคต้องใช้เวลานานกว่าจะอยู่ตัวครับ ผมเคยลองใช้สายทั้งแบบ low, Normal และ Hard tension กว่าเสียงจะเข้าที่ต้องตั้งกันทุกวัน วันละหลายรอบ เป็นสัปดาห์ๆ เลยครับ โดยส่วนตัว low tension ใช้เวลานานสุดกว่าเสียงจะเข้าที่ครับ

ถ้าเข้าที่แล้วก็ไม่ต้องตั้งบ่อยใช่มั้ยครับ แล้วการนวดสายช่วยได้มากน้อยแค่ไหนครับ

radhanasiri

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 27, 2020, 11:48:34 »
สายเหล็กใหม่ๆก็เพี้ยนครับ
วันแรกเล่นแทบไม่ได้เลย เพี้ยนกันเพลงต่อเพลง

สัปดาห์แรกแม้ไม่เล่นก็ต้องจูนทุกวันเพื่อให้สายอยู่ตัวครับ
ันที่สามที่สี่ดีขึ้นจูนเล่นได้สามสี่เพลงค่อยเพี้ยนนิดหน่อย
ถ้าเป็นสัปดาห์ จูนแล้วเล่นได้ยาวเป็นชั่วโมง

สิ่งที่ต้องแลกคือ สายสองสัปดาห์ไรงี้จูนครั้งเดียวก่อนเล่นก็ลากยาวได้ตลอดงาน ส่วนสายที่ใช้ข้ามวันได้โดยแทบไม่ต้องจูนเสียงติดไปทางขาลงนะ
มักให้เสียงได้ไม่ดีเท่าสายที่ต้องจูนทุกวนนะครับ

nuchinge

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 27, 2020, 12:05:46 »
ตั้งบ่อยครับ ตั้งไปจนสายหมดอายุก็มี เป็นปกติ ไม่ต้องกังวลครับ สายclassic 1-2เดือนก็หมดสภาพแล้ว ยกเว้นไม่สนใจ กะไม่มีตัง ก็ตามสภาพครับ แต่ยืนยันตั้งบ่อย ไม่ผิดปกติ (tuner ต้องเป็นปกตินะครับ)

samaklen

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 27, 2020, 14:10:40 »
เป็นเรื่องธรรมดาของสายเอ็นครับ
นักเล่นสมัยก่อน ไม่มีเครื่องตั้งสาย
ตั้งสายกันจนชำนาญหูไปเลย

Dang Heng

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 27, 2020, 15:47:21 »
ที่แปลกใจคือตอนซื้อกีต้าร์มาไม่เป็นเล่นไปเรื่อยไม่เพี้ยนถึงขนาดหูฟังออก แต่พอเปลี่ยนสายชุดใหม่เท่านั้นล่ะครับ ต้องตั้งบ่อยเลยครับ

nuchinge

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 27, 2020, 16:40:07 »
สายที่ติดมาหมดสภาพไปตั้งแต่ในร้าน แล้วครับ  สายที่ใส่ใหม่จะเข้าที่ก็ประมาณ 1คืน เสียงถึงจะดี (ผมไม่รู้เวลาที่แน่นอน ใส่ไว้ตอนกลางคืน ทิ้งไว้ สายๆของอีกวันตั้งสายใหม่แล้วจะพบความแตกต่างชัดเจน แต่ประมาณ 2วัน จะรุ้สึกดีที่สุดทั้งเสียงและการตอบสนอง ผ่านไปซัก 15วันเริ่มไม่ okแล้ว สายย้วย เสียงdrop ไปเยอะ แต่ก่อนจะเปลี่ยนเลย  ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้  ej46 ไม่ขาดไม่มีเปลี่ยน เพราะไม่ค่อยมีตัง)

Dang Heng

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 27, 2020, 17:05:11 »

ขอบคุณครับ

Dang Heng

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 27, 2020, 17:06:37 »
สายเหล็กใหม่ๆก็เพี้ยนครับ
วันแรกเล่นแทบไม่ได้เลย เพี้ยนกันเพลงต่อเพลง

สัปดาห์แรกแม้ไม่เล่นก็ต้องจูนทุกวันเพื่อให้สายอยู่ตัวครับ
ันที่สามที่สี่ดีขึ้นจูนเล่นได้สามสี่เพลงค่อยเพี้ยนนิดหน่อย
ถ้าเป็นสัปดาห์ จูนแล้วเล่นได้ยาวเป็นชั่วโมง

สิ่งที่ต้องแลกคือ สายสองสัปดาห์ไรงี้จูนครั้งเดียวก่อนเล่นก็ลากยาวได้ตลอดงาน ส่วนสายที่ใช้ข้ามวันได้โดยแทบไม่ต้องจูนเสียงติดไปทางขาลงนะ
มักให้เสียงได้ไม่ดีเท่าสายที่ต้องจูนทุกวนนะครับ

ขอบคุณครับ

Dang Heng

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 27, 2020, 17:07:42 »
ตั้งบ่อยครับ ตั้งไปจนสายหมดอายุก็มี เป็นปกติ ไม่ต้องกังวลครับ สายclassic 1-2เดือนก็หมดสภาพแล้ว ยกเว้นไม่สนใจ กะไม่มีตัง ก็ตามสภาพครับ แต่ยืนยันตั้งบ่อย ไม่ผิดปกติ (tuner ต้องเป็นปกตินะครับ)

ขอบคุณครับ