Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: มีวิธีดูไม้ข้างอย่างไรว่าเป็น solid ครับ  (อ่าน 3328 ครั้ง)

Dang Heng

• member
สงสัยครับ ได้ยินมาว่าต้องมีไม้ดามข้างถึงจะเป็น solid แท้ใช่มั้ยครับ

TOM1869

• member
Re: มีวิธีดูไม้ข้างอย่างไรว่าเป็น solid ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 26, 2020, 14:16:45 »
ไม้ดามเป็น solid ครับ แต่มีหลายยี่ห้อที่ไม่มีไม้ดาม ก็เป็น Solid ด้วย ควรดู spec ประกอบด้วย ครับ
Line id: 081-8718003

poo3605

• member
Re: มีวิธีดูไม้ข้างอย่างไรว่าเป็น solid ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 26, 2020, 15:12:00 »
ดูจากไม้ดามข้างไม่ได้ครับ Gibson ผมไม่มีไม้ดามข้าง ง่ายๆคือ ดูสเปคที่ระบุไว้ครับง่ายสุด ไม่ต้องพิสูจน์อะไร

Ods16339

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 26, 2020, 15:56:31 »
ดูลายภายนอกกับภายใน ตรงกัน100%ครับ

Dang Heng

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 26, 2020, 17:30:48 »
ผมดูสเปคของ L6 gen1 ระบุเป็น all solid ครับ แต่ได้ยินมาว่ามีแค่ top กับ back ที่เป็น solid ครับ แบบนี้หมายความว่าสเปคเชื่อถือไม่ได้100% ใช่มั้ยครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 26, 2020, 18:02:31 »
ดู spec จากที่ไหน  มี link ไม๊ครับ

Dang Heng

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 26, 2020, 18:25:33 »
ดู spec จากที่ไหน  มี link ไม๊ครับ

ดูจากนี้ครับ
http://www.yamaha.com/apps/guitararchives/guitarchive2.asp

Moko

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 27, 2020, 09:47:55 »
ผมดูสเปคของ L6 gen1 ระบุเป็น all solid ครับ แต่ได้ยินมาว่ามีแค่ top กับ back ที่เป็น solid ครับ แบบนี้หมายความว่าสเปคเชื่อถือไม่ได้100% ใช่มั้ยครับ
ความเห็นส่วนตัวนะครับ ถ้า L6 gen 1 เป็น All Solid สเป็กจะเหมือนกับ L8 gen 1 ทุกอย่าง เว้นแต่การวาง Bracing ด้านใน หรือ เกรดไม้ อาจไม่เหมือนกัน
แต่ ราคาขายต่างกันถึง 20,000 เยน ซึ่งในยุคนั้น เงิน 20,000 เยน ถือว่า เยอะพอสมควร
การที่ราคาแตกต่างกัน แต่ได้กีต้าร์สเป็กเหมือนกัน ไม่น่าจะเป็นไปได้ ที่ L6 gen 1 จะเป็น All Solid เพราะ L8 gen 1 ที่แพงกว่า คงจะขายไม่ออก
ที่ยืนยันได้ คือ L6 gen 1 ไม้หน้า กับ ไม้หลัง เป็น Solid แน่นอนครับ
^Easy Man^

Dang Heng

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 27, 2020, 10:09:47 »
ความเห็นส่วนตัวนะครับ ถ้า L6 gen 1 เป็น All Solid สเป็กจะเหมือนกับ L8 gen 1 ทุกอย่าง เว้นแต่การวาง Bracing ด้านใน หรือ เกรดไม้ อาจไม่เหมือนกัน
แต่ ราคาขายต่างกันถึง 20,000 เยน ซึ่งในยุคนั้น เงิน 20,000 เยน ถือว่า เยอะพอสมควร
การที่ราคาแตกต่างกัน แต่ได้กีต้าร์สเป็กเหมือนกัน ไม่น่าจะเป็นไปได้ ที่ L6 gen 1 จะเป็น All Solid เพราะ L8 gen 1 ที่แพงกว่า คงจะขายไม่ออก
ที่ยืนยันได้ คือ L6 gen 1 ไม้หน้า กับ ไม้หลัง เป็น Solid แน่นอนครับ

ขอบคุณที่ให้ความกระจ่างครับ ตรงนี้พิสูจน์ยากเรื่องไม้ข้างของ L6 gen1 ถ้าเป็นจริงอย่างว่า สเปคก็ไม่น่าระบุ all solid ผมถึงว่าบางครั้งดูที่สเปคก็ยังไม่แน่

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 27, 2020, 10:59:23 »
เสียงดี ถูกใจหรือเปล่าครับ

Dang Heng

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 27, 2020, 11:02:29 »
เสียงดี ถูกใจหรือเปล่าครับ

ยังไม่ได้ตัดสินใจครับ เพราะไม่แน่ใจเรื่องสเปคครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 27, 2020, 15:52:32 »

http://www.yamaha.com/apps/guitararchives/guitarchive2.asp

Guitarchive เป็นข้อมูลของเว็บ Yamaha USA ซึ่งล่มไปพร้อมๆกับข้อมูลจากเว็บ Yamaha Japan เมื่อห้าหกปีที่แล้ว ทำไม Yamaha ถึงปล่อยให้ล่มไม่มีใครทราบแต่ก็อาจเป็นเพราะข้อมูลในเว็บทั้งสองเว็บอาจเชื่อถือไม่ใด้ 100% แต่ Yamaha ไม่อยากแก้เลยทำให้ล่มไปจะใด้หมดปัญหา

จาก Yamaha USA เขาระบุว่า L6 มีสองสเป็ค (จากข้อมูลที่ผมแคปใว้)

Yamaha L series generation แรกเขาไม่ส่งขายต่างประเทศดังนั้นข้อมูลจาก Guitarchive จึงเชื่อถือไม่ใด้ ทั้งหมด ตัวอย่างเช่น

1. L6 นั้นออกวางขายหลังรุ่นอื่นหนึ่งปี (12/1975) จึงควรนับเป็นปี 1976 ตามข้อมูลของญี่ปุ่น
2. L5, L8, L10 มีการลดสเป็คในปี 1980 แต่ Guitarchive ระบุว่า L6 ลดสเป็คจาก all solid เป็น solid top อยู่รุ่นเดียวในปี 1977 ซึ่งไม่น่าจะเป็นไปใด้

เมื่อเว็บของผู้ผลิตเองพึ่งพาไม่ใด้ก็เลยต้องค้นจากเว็บอิสสระซึ่งระบุใว้ตามนี้

เว็บนี้ระบุว่า L6 มีสาม generation ปี 1976-1977 เป็น all solid ปี 1978-1979 เป็น solid top/solid back ปี 1980-1984 เป็น solid top เท็จจริงแค่ไหนผมไม่ทราบครับ

ไม้ข้างของกีตาร์โปร่งไม่ใด้ทำหน้าที่เป็นแหล่งกำเนิดเสียงแต่ทำหน้าที่เป็นตัวถ่ายทอดความสั่นสะเทือนจากไม้หน้าไปสู่ไม้หลัง เรื่องนี้มีการทดลองและพิสูจน์โดยผู้ผลิตหลายเจ้า (Martin, Takamine) ดังนั้นการใช้ solid side wood จึงไม่มีข้อใด้เปรียบะไรในเรื่องเสียงแต่ถ้าเป็นกีตร์อเมริกันหรือกีตาร์ญี่ปุ่นสมัยก่อนมีข้อใด้เปรียบในเรื่องหน้าตาเพราะถ้าเป็น laminate ซึ่งต้องไปจ้างโรงเลื่อยทำจะใด้ไม้ข้างลายไม่เหมือนกับไม้หลังที่เป็นไม้ solid ตัวอย่างคือรุ่น FG580 และ FG700 รุ่นที่ใช้ solid back+laminated side

ผมเดาว่าการที่ไม้ข้างกับไม้หลังเป็นไม้คนละลายนั้นไม่เป็นที่ยอมรับของผู้บริโภค Yamaha เลยเลิกผลิตรุ่น FG700 และเปลี่ยนสเป็ครุ่น FG580 มาใช้ laminated back and side ที่ลาย match กันในปี 1974

กีตาร์ญี่ปุ่นในยุคปลาย '70s สามารถทำลายไม้ข้างให้ match กับลายไม้หลังที่เป็นไม้ solid ใด้โดยการเลื่อยไม้เอง (ไม้แปะหน้าหลังของ laminate ชั้นดีมีความหนาประมาณ 0.3 มม.ซึ่งต้องใช้ใบมีดพิเศษตัด) การใช้ไม้ชิ้นเดียวกับไม้หลังมาประกบไม้ที่เป็นใส้และ match ลวดลายกันทำให้ไม้แข็งแรงขึ้น ถ่ายทอดความสั่นใด้เร็วขึ้นและไม่มีทางมองออกว่าไม่ใช่ไม้ solid ถ้าไม่ผ่าออกมาดู

แต่ก็ยังมีคนบ้าผ่าออกมาดูคือผมครับ

ไม้ laminate ชั้นดีจะเป็นไม้สามชั้น ใส้เป็นไม้ poplar หรือ mahogany ไม้แผ่นบนกับแผ่นล่างลายเหมือนกันเป๊ะ

กีตาร์ราคาสูงหลายรุ่นก็ใช้ไม้ข้าง laminate เพราะมัน stable กว่าไม้ solid

ผมไม่เคยผ่า Yamaha L-6 ยุคแรกเพราะมันเป็นกีตาร์ vintage ครับ เรื่องไม้ข้าง solid หรือเปล่าผมไม่สนใจเพราะมันไม่เกี่ยวกับเสียงแต่ถ้าคุณไม่สบายใจก็หนีไปเล่น L-10 จบแน่นอนครับ

ถ้า L-6 ยุคแรก (1976-77) ใช้ solid side ก็คงเป็นเพราะ Yamaha ในตอนนั้นไม่ใด้ทำลามีเนตเองเลยทำลวดลายไม้ข้างให้เหมือนลายไม้หลังไม่ใด้ พอถึงปี 1978 Yamaha ก็ทำลามีเนตเองใด้แล้วก็เลยเปลี่ยนไม้ข้างมาเป็นลามีเนตแบบสามชั้นที่ลายเหมือนไม้หลัง
ส่วนเรื่องต้นทุนนั้นเคยมีฝรั่งบอกผมว่าไม้ลามีเนตชั้นดีนั้นไม่ใด้ถูกว่าไม้ solid แต่ดัดขึ้นรูปง่ายกว่าและเร็วกว่าเยอะครับ 

THAWAT JAITHIANG

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 27, 2020, 16:45:27 »
สุดยอด ขอบคุณ คุณกฤษณ์ ได้รับความรู้มากมาย ไม้ข้างกีต้าร์ผมก็หลุด ว่าจะติดกับเองก็ไม่สามารถ

Dang Heng

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 27, 2020, 17:01:37 »

Guitarchive เป็นข้อมูลของเว็บ Yamaha USA ซึ่งล่มไปพร้อมๆกับข้อมูลจากเว็บ Yamaha Japan เมื่อห้าหกปีที่แล้ว ทำไม Yamaha ถึงปล่อยให้ล่มไม่มีใครทราบแต่ก็อาจเป็นเพราะข้อมูลในเว็บทั้งสองเว็บอาจเชื่อถือไม่ใด้ 100% แต่ Yamaha ไม่อยากแก้เลยทำให้ล่มไปจะใด้หมดปัญหา

จาก Yamaha USA เขาระบุว่า L6 มีสองสเป็ค (จากข้อมูลที่ผมแคปใว้)

Yamaha L series generation แรกเขาไม่ส่งขายต่างประเทศดังนั้นข้อมูลจาก Guitarchive จึงเชื่อถือไม่ใด้ ทั้งหมด ตัวอย่างเช่น

1. L6 นั้นออกวางขายหลังรุ่นอื่นหนึ่งปี (12/1975) จึงควรนับเป็นปี 1976 ตามข้อมูลของญี่ปุ่น
2. L5, L8, L10 มีการลดสเป็คในปี 1980 แต่ Guitarchive ระบุว่า L6 ลดสเป็คจาก all solid เป็น solid top อยู่รุ่นเดียวในปี 1978 ซึ่งไม่น่าจะเป็นไปใด้

เมื่อเว็บของผู้ผลิตเองพึ่งพาไม่ใด้ก็เลยต้องค้นจากเว็บอิสสระซึ่งระบุใว้ตามนี้

เว็บนี้ระบุว่า L6 มีสาม generation ปี 1976-1977 เป็น all solid ปี 1978-1979 เป็น solid top/solid back ปี 1980-1984 เป็น solid top เท็จจริงแค่ไหนผมไม่ทราบครับ

ไม้ข้างของกีตาร์โปร่งไม่ใด้ทำหน้าที่เป็นแหล่งกำเนิดเสียงแต่ทำหน้าที่เป็นตัวถ่ายทอดความสั่นสะเทือนจากไม้หน้าไปสู่ไม้หลัง เรื่องนี้มีการทดลองและพิสูจน์โดยผู้ผลิตหลายเจ้า (Martin, Takamine) ดังนั้นการใช้ solid side wood จึงไม่มีข้อใด้เปรียบะไรในเรื่องเสียงแต่ถ้าเป็นกีตร์อเมริกันหรือกีตาร์ญี่ปุ่นสมัยก่อนมีข้อใด้เปรียบในเรื่องหน้าตาเพราะถ้าเป็น laminate ซึ่งต้องไปจ้างโรงเลื่อยทำจะใด้ไม้ข้างตนละลายกับไม้หลังที่เป็นไม้ solid ตัวอย่างคือรุ่น FG580 และ FG700 รุ่นที่ใช้ solid back+laminated side

ผมเดาว่าการที่ไม้ข้างกับไม้หลังเป็นไม้คนละลายนั้นไม่เป็นที่ยอมรับของผู้บริโภค Yamaha เลยเลิกผลิตรุ่น FG700 และเปลี่ยนสเป็ครุ่น FG580 มาใช้ laminated back and side ที่ลาย match กันในปี 1974

กีตาร์ญี่ปุ่นในยุคปลาย '70s สามารถทำลายไม้ข้างให้ match กับลายไม้หลังที่เป็นไม้ solid ใด้โดยการเลื่อยไม้เอง (ไม้แปะหน้าหลังของ laminate ชั้นดีมีความหนาประมาณ 0.3 มม.ซึ่งต้องใช้ใบมีดพิเศษตัด) การใช้ไม้ชิ้นเดียวกับไม้หลังมาประกบไม้ที่เป็นใส้และ match ลวดลายกันทำให้ไม้แข็งแรงขึ้น ถ่ายทอดความสั่นใด้เร็วขึ้นและไม่มีทางมองออกว่าไม่ใช่ไม้ solid ถ้าไม่ผ่าออกมาดู

แต่ก็ยังมีคนบ้าผ่าออกมาดูคือผมครับ

ไม้ laminate ชั้นดีจะเป็นไม้สามชั้น ใส้เป็นไม้ poplar หรือ mahogany ไม้แผ่นบนกับแผ่นล่างลายเหมือนกันเป๊ะ

กีตาร์ราคาสูงหลายรุ่นก็ใช้ไม้ข้าง laminate เพราะมัน stable กว่าไม้ solid

ผมไม่เคยผ่า Yamaha L-6 ยุคแรกเพราะมันเป็นกีตาร์ vintage ครับ เรื่องไม้ข้าง solid หรือเปล่าผมไม่สนใจเพราะมันไม่เกี่ยวกับเสียงแต่ถ้าคุณไม่สบายใจก็หนีไปเล่น L-10 จบแน่นอนครับ

ถ้า L-6 ยุคแรก (1976-77) ใช้ solid side ก็คงเป็นเพราะ Yamaha ในตอนนั้นไม่ใด้ทำลามีเนตเองเลยทำลวดลายไม้ข้างให้เหมือนลายไม้หลังไม่ใด้ พอถึงปี 1978 Yamaha ก็ทำลามีเนตเองใด้แล้วก็เลยเปลี่ยนไม้ข้างมาเป็นลามีเนตแบบสามชั้นที่ลายเหมือนไม้หลัง
ส่วนเรื่องต้นทุนนั้นเคยมีฝรั่งบอกผมว่าไม้ลามีเนตชั้นดีนั้นไม่ใด้ถูกว่าไม้ solid แต่ดัดขึ้นรูปง่ายกว่าและเร็วกว่าเยอะครับ

อ่านแล้วเห็นภาพชัดเจนเลยครับ แต่ถ้าขยับไป L8 gen 1 ก็น่าจะได้ all solid แล้วรึเปล่าครับ ไม่ต้องถึง L10 ที่ราคาสูงขึ้นไปอีก

Moko

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 27, 2020, 19:27:48 »
L 8 gen 1 เป็น all solid ครับ
ผมคิดว่า เป็นวินเทจเจแปน ที่น่าเล่นที่สุดรุ่นนึง ในงบประมาณ 30,000 บาท บวกลบ
^Easy Man^

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 28, 2020, 14:18:17 »
L 8 gen 1 เป็น all solid ครับ
ผมคิดว่า เป็นวินเทจเจแปน ที่น่าเล่นที่สุดรุ่นนึง ในงบประมาณ 30,000 บาท บวกลบ

L8 gen.1 หาซื้อยากครับ ราคาตอนนี้ไกล้เคียงกับ L10 gen.2 ที่ญี่ปุ่น มันเป็นรุ่นที่คนซื้อไปแล้วไม่ยอมปล่อยถ้าไม่จำเป็นต้องขาย