Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อันนี้คืออะไรครับ แล้วใส่เพื่อช่วยอะไรครับ  (อ่าน 1256 ครั้ง)

peedanai

• member
ตัวที่อยู่ระหว่าง หมุด กับ sadder ครับ
ผมเพิ่งเคยเห็น

radhanasiri

• member
Re: อันนี้คืออะไรครับ แล้วใส่เพื่อช่วยอะไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 25, 2020, 17:28:03 »
ฉลากบอกว่าทำให้เสียง
กังวาลขึ้น ดังมากขึ้น ชัดขึ้น หางเสียงยาวขึ้น
ดูเหมือนเป็นรูปลิ่ม
แต่ไม่แน่ใจว่าทำงานยังไงนะครับ

ผมเคยมีกีตาร์ร่องแซดเดิลหลวมนิดหน่อย
หักใบมีดคัทเตอร์ไซส์เล็กค่อยๆตอกทีละน้อยอัดเรียงลงไปให้แน่น เสียงเด้งชัดดีขึ้นมากครับ

ถ้าเสียงบาดหูเกินไปใช้ saddle
พลาสติคลดความแหลมคมของเสียงได้
ถ้าเสียงพร่ามัวใช้ saddle กระดูกทำให้ชัดใสขึ้นได้มาก

สำคัญตอนขัดให้พอดี
ห้ามใจร้อนขัดจนสั้นหรือบางเกิน
ต้องให้แน่นทุกด้านครับ

ความรู้จากน้าๆในห้องนี่หละครับ

samaklen

• member
Re: อันนี้คืออะไรครับ แล้วใส่เพื่อช่วยอะไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 27, 2020, 14:18:06 »
น่าจะเป็นการเพิ่มพื้นที่ให้สายส่งแรงสั่นได้เพิ่มขึ้น
อยากรู้ต้องลองครับ แต่ผมว่า แบบเดิม ๆ ตัวไหนเสียงดี ก็พอแล้วครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 27, 2020, 15:57:42 »
เป็นของหลอกเด็กที่ทำออกมาขายเมื่อสามสิบปีที่แล้วแต่ขายไม่ออกเพราะสมัยนั้นยังไม่มี social media มาช่วยแหกตาคนอ่านครับ