Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เวลาซื้อกีต้าร์ที่ร้านเค้าไม่เอาตัวใหม่ให้หรอคะ???  (อ่าน 1961 ครั้ง)

aknes

• member
เพิ่งซื้อกีต้าร์มาค่ะ แต่ยังคงสงสัยว่าปกติแล้วเวลาไปซื้อที่ร้าน เค้าเอาตัวโชว์ขายให้เราหรอคะ ทางร้านบอกทุกตัวเป็นตัวใหม่แกะกล่องมาอาทิตย์้เดียว แต่ระหว่างเลือกก็เห็นคนมาลองสตรัม ตบคอร์ดโหดๆ อยู่เรื่อยๆ เลยแปลกใจว่าเรียกว่าของใหม่ได้ด้วยหรอคะ

อ่อ แล้วถ้าทางร้านยอมหยิบตัวใหม่ให้ เราต้องยอมรับตัวนั้นแบบไม่มีสิทธิ์เลือกลายไม้เลยหรอคะ

งงมากเลย รบกวนน้าๆ ชี้แนะด้วยค่ะ __/\__

mai_911

• member
ปกติจะขอลองรุ่นเดียวกัน แบบเดียวกัน สีเดียวกัน ให้หลายตัวที่สุดแล้วเลือกเองครับว่าชอบตัวไหน

จากประสบการณ์ที่เจอมา ตัวลองนั่นแหละเสียงดีที่สุด เพราะเค้าเลือกมาโชว์ให้คนลองแล้วจะได้ชอบ

แต่ถ้าอยากได้ตัวใหม่ ร้านดีๆส่วนมากจะขอตัวอื่นได้ครับ
ถ้าไม่ให้ แปลว่ามีตัวเดียว หรือไม่ก็ขี้เกียจ หรือไม่ก็ไม่ได้เก็บ stock ไว้ที่ร้านครับ

aknes

• member
ขอบคุณมากค่ะ เข้าใจว่าแบบนี้เหมือนกันเลยงงมากตอนเจอเคสนี้อะค่ะ

พอดีตัวที่ลองมีตำหนิที่คอเลยขอตัวใหม่จากสต็อค ตัวใหม่มี Bear Claw สามสี่จุดค่ะ

TOM1869

• member
อยู่ที่  เรา ตรับ ว่า จะเอาตัวที่ show หรือต้วที่อยู่ใน stock ถ้ามี ตำหนิที่ เรา ไม่ ถูกใจ เราก็ไม่ซื้อ ได้ ครับ เว้น แต่ ที่ ร้าน มีตัว show เหลือ ตัวเดียว ครับ
Line id: 081-8718003

Piyawat.H

• member
ประสบการณ์ตรง : ไปเลือก ลอง Guild D150 ตัวโชว์ เสียงถูกใจมาก ตัดสินใจซื้อ แต่ขอตัวใหม่ 2 ตัวเพื่อตัดสินใจเลือก พนักงานไปหยิบออกมาแกะซีลกล่องใหม่ทั้งสองตัว แต่ไม้หน้าสวยสู้ตัวโชว์ไม่ได้ เลยเอาตัวโชว์กลับบ้าน โดยไม่ได้สนใจเสียงเลย

radhanasiri

• member
ถ้าตัดสินใจซื้อรุ่นนั้นแล้วขอลองตัวอื่นให้ละเอียดเลย
แค่อย่าทดลองแบบโหดก็พอ

ยังเลือกรุ่นไม่ได้ แต่เอาแน่ๆ
ผมลองเป็นสิบๆตัวเลยนะครับ
แต่เราต้องระวังมากๆ  ถ้าเหงื่อซกๆ มือชื้นๆ
หรือนิ้วมันๆก็จัดการให้แห้งก่อน
หัวเข็มขัด นาฬิกา กระดุม อย่าไปขูดกีตาร์

อีกอย่างคือกีตาร์บางตัวเสียงดีมากๆ
แต่ยังไม่มีคนขอลอง ค้างสต๊อกจนสายเสื่อมสภาพ
พอไปลองเสียงมันก็ทื่อๆขาดประกายกรุ๊งกริ๊ง ดูเหมือนเสียงไม่ดี เลยขายไม่ออกทั้งที่มันดีมากๆนะ

ถ้าขยันสังเกตุ
เราจะมีตัวเลือกดีๆให้ได้ลองเพิ่มขึ้นอีกครับ

SOIC

• member
ผมเคยซื้อหลายตัว ทั้งกีตาร์ และแอมป์ ส่วนใหญ่ถ้าเอาตัวโชว์จะได้ลดราคาพิเศษ 5%-10% แต่ปกติร้านจะให้เลือกนะว่าจะเอาตัวโชว์ หรือ ตัวใหม่