Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหาเซตอัพ Action ได้ไม่กี่วันก็กลับคืนมาสูงเหมือนเดิมครับ  (อ่าน 2452 ครั้ง)

jiratto

• member
ให้ช่างเซตอัพมาเล่นสบายได้ประมาณ 1สัปดาห์ หลังจากนั้นเริ่มค่อยๆสูงขึ้น ต้องคอยขันคอคืนบ่อยๆ กีตาร์เก็บอยู่ในห้องคุมความชื้นอยู่ช่วง 40-60% ครับ จะแก้ปัญหานี้ได้ยังไงบ้างครับน้าๆ?

ข้อมูลเพิ่มเติมครับ Martin DJR ครับ ตอนนี้ใส่สายเบอร์ 12 ครับ (สเปคโรงงานให้ใส่เบอร์ 13)

poo3605

• member
ไม่น่าเป็นไปได้นะครับ กีต้าร์สเกลสั้นแรงดึงไม่เยอะ  เอาเซลิก้าดูดความชื้น ใส่ในโพงกีต้าร์ครับ วัดความสูงใต้สายหกเฟรต12ไว้ครับ โดยปกติถ้าความชื้นสูง แอ็คชั่นจะเปลี่ยนประมาณ.25mm-.5mm ไม่ควรจะเกินนี้นะครับ

jiratto

• member
ไม่น่าเป็นไปได้นะครับ กีต้าร์สเกลสั้นแรงดึงไม่เยอะ  เอาเซลิก้าดูดความชื้น ใส่ในโพงกีต้าร์ครับ วัดความสูงใต้สายหกเฟรต12ไว้ครับ โดยปกติถ้าความชื้นสูง แอ็คชั่นจะเปลี่ยนประมาณ.25mm-.5mm ไม่ควรจะเกินนี้นะครับ
ขอบคุณครับผม ปกติผมจะเซตอัพไว้ประมาณ 2mm ครับ หลังจากทิ้งไว้ซักสัปดาห์จะสูงขึ้นวัดได้ประมาณ 2.5ครับ เคยปล่อยไว้ไม่ขันคอก็ไม่สูงขึ้นเกิน 2.5mm ครับผม

poo3605

• member
รุ่นนี้เป็น Allsolid ความชื้นมีผลต่อไม้หน้าเยอะครับ ต้องใส่เซลิก้าไว้ในโพรงกีต้าร์ครับ ที่สำคัญตอนไม่เล่นต้องใส่ถุงหรือกล่องไว้ครับ อย่าวางไว้ด้านนอก เล่น Allsolid ต้องทำใจครับ

samaklen

• member
ลองดูว่า ดูดความชื้นแล้ว ลดลงไหม
ถ้าไม่ลดลง ตรวจดูสภาพบริดจ์ด้วยว่ายกหรือไม่ครับ
วัดมุมคอโดยใช้ไม้บรรทัดยาว แล้วจดตำแหน่งไว้
แล้วคอยตรวจสอบว่าตำแหน่งเคลื่อนไหม ถ้าเคลื่อน ก็คอยกครับ

mai_911

• member
ไม่น่าเกี่ยวกับ all solid หรือ Laminated อะไรเท่าไหร่ครับ
กีต้าร์ all solid ทุกตัวของผมทั้งชีวิตนี้ไม่เคยมีปัญหาเกี่ยวกับความ sensitive ด้านโครงสร้างตามความชื้นหรืออุญหภูมิอะไรขนาดนั้น นอกจากเรื่องเสียงที่เปลี่ยนตามปัจจัยพวกนี้แน่นอนทุกวัน

ิอาการที่ว่า อาจจะต้องปรึกษาช่างครับ อาจจะมีปัญหาที่ truss rod หรือการประกอบจุดใด

ที่ยกเรื่อง all solid มาพิมพ์ เพราะไม่อยากให้คนที่ไม่ทราบมาอ่านแล้วเข้าใจไปว่ากีต้าร์ all solid มันอ่อนไหวหรือต้องการการดูแลเป็นพิเศษอะไรขนาดนั้นครับ
ตัวที่เล่นประจำบางทีผมไว้ในรถแล้วไม่สะดวกหาที่จอดในร่ม ก็ไว้กลางแดดแบบนัร ยังไม่เป็นไรเลย (แต่ถ้าเป็นไปได้ อย่าทำตามครับ อันนี้อันตราย 5555)

poo3605

• member
ส่วนตัวผมว่าเกี่ยวครับ Allsolid มีผลต่ออุณภูมิมากกว่า ลามิเนตครับ รวมถึงวิธีการทำโครงสร้างด้วย แต่ปัญหาที่เกิดขึ้น อาจเกิดจากหลายปัจจัย ผมเล่น Allsolid มาทั้งชีวิตมั่นใจว่าต้องดูแลมากกว่า ลามิเนตครับ อย่างน้อยเวลาหน้าฝนต้องใส่สารดูดความชื้นในโพรงกีต้าร์ ไม่งั้นแอ็คชั่นจะสูงขึ้น ยกเว้นบางยี่ห้อที่ไม้มีคุณภาพดีมากอย่างK.Yairi ที่ผึ่งไม้เป็นสิบปี ที่อุณภูมิมีผลน้อยมาก มาติน HD28 ของผมท้องป่องทันทีถ้าความชื้นสูง ต้องหาเซลลิก้ามาใส่ไว้ เรื่องนี้คนเล่นกีต้าร์มานานจะรู้กันทุกคนนะครับ ไม่ใช่เรื่องเข้าใจไปเอง มันเป็นวิทยาศาสตร์ล้วนๆ

อยากให้คนที่ไม่ทราบเรื่อง Solid และ laminate เข้าไปอ่านครับ จะได้เพิ่มรอยหยักในสมองครับ
http://acousticthai.net/solid-laminate-guitar.html

mai_911

• member
ส่วนตัวผมว่าเกี่ยวครับ Allsolid มีผลต่ออุณภูมิมากกว่า ลามิเนตครับ รวมถึงวิธีการทำโครงสร้างด้วย แต่ปัญหาที่เกิดขึ้น อาจเกิดจากหลายปัจจัย ผมเล่น Allsolid มาทั้งชีวิตมั่นใจว่าต้องดูแลมากกว่า ลามิเนตครับ อย่างน้อยเวลาหน้าฝนต้องใส่สารดูดความชื้นในโพรงกีต้าร์ ไม่งั้นแอ็คชั่นจะสูงขึ้น ยกเว้นบางยี่ห้อที่ไม้มีคุณภาพดีมากอย่างK.Yairi ที่ผึ่งไม้เป็นสิบปี ที่อุณภูมิมีผลน้อยมาก มาติน HD28 ของผมท้องป่องทันทีถ้าความชื้นสูง ต้องหาเซลลิก้ามาใส่ไว้ เรื่องนี้คนเล่นกีต้าร์มานานจะรู้กันทุกคนนะครับ ไม่ใช่เรื่องเข้าใจไปเอง มันเป็นวิทยาศาสตร์ล้วนๆ

อยากให้คนที่ไม่ทราบเรื่อง Solid และ laminate เข้าไปอ่านครับ จะได้เพิ่มรอยหยักในสมองครับ
http://acousticthai.net/solid-laminate-guitar.html

ขอบคุณสำหรับข้อมูลเพิ่มรอยหยักครับ 555555555555555
ผมคงต้องเพิ่มรอยหยักในสมองอีกมากเลยทีเดียวครับ จริงจริ๊งงง 555555555555

poo3605

• member
ดีแล้วจะได้ฉลาดขึ้น 5555 แต่ต้องอ่านนะ คนไทยยิ่งอ่านน้อย แล้วนึกว่าตัวเองฉลาดกว่าคนอื่น โลกไซเบอร์มันก็แบบนี้แหละนึกจะเขียนอะไรก็เขียน เอาข้อมูลจริงพิสูจน์ได้มาให้คนไม่รู้อ่านดีกว่าจบนะ

Artist

• member
เห็นด้วยกับคุณ mai_911 ครับ จะเป็น Solid หรือ Laminate ก็เกิดปัญหาจากโครงสร้างได้ครับ เป็นคำแนะนำที่ดีมากๆครับ

ของผมเคยเกิดอาการแบบนี้กับกีตาร์ Top solid เป็นกีร์ต้าเก็บไว้ที่บ้านครับ ปรากฎว่าเช็คแล้วไม้หน้าบวมและบริจเลยสูงขึ้น

สำหรับเรื่องความชื้นกับกีตาร์โปร่ง น้า กฤษ เคยอธิบายไว้ตามลิ้งด้านล่าง ขออนุญาติมาแชร์ต่อครับ
http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=60897.0

Bond1742

• member
ไม่น่าเกี่ยวกับ all solid หรือ Laminated อะไรเท่าไหร่ครับ
กีต้าร์ all solid ทุกตัวของผมทั้งชีวิตนี้ไม่เคยมีปัญหาเกี่ยวกับความ sensitive ด้านโครงสร้างตามความชื้นหรืออุญหภูมิอะไรขนาดนั้น นอกจากเรื่องเสียงที่เปลี่ยนตามปัจจัยพวกนี้แน่นอนทุกวัน

ิอาการที่ว่า อาจจะต้องปรึกษาช่างครับ อาจจะมีปัญหาที่ truss rod หรือการประกอบจุดใด

ที่ยกเรื่อง all solid มาพิมพ์ เพราะไม่อยากให้คนที่ไม่ทราบมาอ่านแล้วเข้าใจไปว่ากีต้าร์ all solid มันอ่อนไหวหรือต้องการการดูแลเป็นพิเศษอะไรขนาดนั้นครับ
ตัวที่เล่นประจำบางทีผมไว้ในรถแล้วไม่สะดวกหาที่จอดในร่ม ก็ไว้กลางแดดแบบนัร ยังไม่เป็นไรเลย (แต่ถ้าเป็นไปได้ อย่าทำตามครับ อันนี้อันตราย 5555)

จริงครับ เรื่อง laminate / topsolid / allsolid นี่คือส่วนมากมีความคิดแนวๆแบบมัน sensitive แบบต่างกันราวฟ้ากับเหว
ตามโฆษณาชวนเชื่อว่ามัน Sensitive "กว่า" เนี่ยคือใช่ครับว่ามัน "กว่า" แต่ไอ้ "กว่า" ที่ว่า นี่มัน "กว่า" ขนาดไหน
ถ้า all solid มันจะอ่อนแอกว่า laminate แบบเด็กทารกกับนักมวยปล้ำ ผมซื้อ laminate มาเล่นดีกว่า แต่จริงๆแล้วมันไม่ได้ "กว่า" ขนาดนั้นไงครับ
จริงๆถ้าโครงสร้างเดียวกันประกอบมาเหมือนกันเป๊ะต่างแค่ไม้หน้า Solid กับ laminate อาจจะ sensitive ต่างกันแค่ 5 หรือ 10 เปอเซ็นแค่นั้นครับ

ถ้ามีกีต้าร์2ตัวทุกอย่างเหมือนกันหมดเลยทั้งงานประกอบ โครงสร้าง คนประกอบ สภาพแวดล้อมการเก็บรักษา
แล้วต่างกันแค่เป็น solid กับ Laminate น่าจะได้แค่ทำให้เสียงดรอปลง เสียงทึบ เสียงเบาลงชั่วคราวแค่นั้น
ไม่น่าทำให้มีผลได้ถึงระดับท้องป่อง คอยก บริดจ์หลุด เบรซซิ่งหลุด ครับ
ที่จะบอกคือมันไม่ได้ต่างกันแบบชิบหายวายวอดขนาดนั้น

เพราะงั้นเลยคิดว่าปัญหาระดับนี้ไม่น่าใช่เพราะเป็นที่ all solid ครับ น่าจะมีปัญหาด้านโครงสร้างและงานประกอบมากกว่า

กฤษณ์

• member
ขอกลับมาเข้าเรื่องที่เจ้าของกระทู้ถามดีกว่าครับ

ถ้ากีตาร์อยู่ดีๆความสูงของสาย 6 เฟร็ต 12 เพิ่มขึ้น 0.5 มม. ก็น่าจะเป็นเพราะ bridge ยกตัวขึ้น 1.0 มม. เราสามารถเช็คใด้ด้วยการส่องตามระนาบของ fingerboard ว่า bridge อยู่สูงกว่าระนาบหรือเปล่าตามรูปข้างล่างจากเว็บ Taylor ครับ

หรือจะใช้ไม้บรรทัดเหล็ก 24" ทาบบน fingerboard ถ้าท้องไม่ป่องปลายไม้บรรทัดจะไม่ชน bridge (อย่างในรูปเป็นอาการท้องป่อง)

อาการท้องป่องที่เกิดจากความชื้นนั้นไม่ใช่อาการถาวร ถ้ายังเล่นใด้ก็ไม่ควรไปฝน saddle ลงเพราะพออากาศแห้งแล้วมันจะ buzz ถ้าเล่นลำบากก็ต้องฝน saddle ลงแล้วค่อยผ่อนคอเอาตอนอากาศแห้ง

หมายเหตุ: อาการท้องป่องด้าน bridge และท้องยุบด้านคอนั้นเกิดจากการล้าของไม้หน้าซึ่งไม่เกี่ยวกับความชื้นนะครับ อาการนี้เราเรียกว่าอาการ "คอยก" ซึ่งเป็นอาการที่เกิดในกีตาร์เก่าๆครับ (กีตาร์อายุน้อยสุดที่ผมเคยเห็นอาการ "คอยก" จนเล่นลำบากคือ Martin HD-28 อายุหกปีครับ)