Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำมือใหม่เลือกกีต้าร์ตัวแรก  (อ่าน 3169 ครั้ง)

Nakoya9000

• member
พอดีหัดเล่นกีต้าร์ มีงบ7000-8000  อยากได้กีต้าร์มีแนะนำไหมครับกีต้าร์โปร่งธรรมดาหรือไฟฟ้ามีออโต้จูนในตัวก็ได้ครับ

กฤษณ์

• member
Re: สอบถามเรื่องหีต้าร์หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2019, 20:40:54 »
แก้หัวข้อกระทู้ด้วยครับ "ก" กับ "ห" มันอยู่ติดกัน

Ods16339

• member
Re: สอบถามเรื่องกีต้าร์หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2019, 21:54:09 »
Saga g700ce,d700ce
ราคาประมาณ7000บาทครับ

Nakoya9000

• member
Re: สอบถามเรื่องกีต้าร์หน่อยครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2019, 01:07:02 »

พอมีรีวิวให้ดูบ้างไหมครับ

Treerat004

• member
Re: มือใหม่กำลังซื้อกีต้าร์ช่วยแนะนำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2019, 03:33:11 »
Epiphone AJ220S / Crafter HD500 หรือไม่ก็ Takamine มือสอง / Crafter Made in Korea มือสองครับ

Ods16339

• member
Re: ช่วยแนะนำมือใหม่เลือกกีต้าร์ตัวแรก
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2019, 13:27:53 »

พอมีรีวิวให้ดูบ้างไหมครับ

https://www.musicarms.net/saga-sg700ce-โปร่งไฟฟ้าคุณภาพ/

TOM1869

• member
Re: ช่วยแนะนำมือใหม่เลือกกีต้าร์ตัวแรก
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2019, 16:36:17 »
แนะนำให้พาคนที่เล่นเป็นไปช่วยเลือกด้วยน่ะ

เลือกตัวที่เล่นง่ายก่อน
เลือกยี่ห้อที่คนส่วนใหญ่ใช้กัน
Line id: 081-8718003

Nakoya9000

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2019, 18:33:09 »
แนะนำให้พาคนที่เล่นเป็นไปช่วยเลือกด้วยน่ะ

เลือกตัวที่เล่นง่ายก่อน
เลือกยี่ห้อที่คนส่วนใหญ่ใช้กัน

ไม่มีคนรู้จักเล่นกีต้าร์เลยครับ
มีแนะนำยี่ห้อที่คนส่วนใหญ่ใช้กันไหมครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2019, 08:07:22 »
Crafter  yamaha  veelarh takamine

Nakoya9000

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2019, 11:10:30 »
Crafter  yamaha  veelarh takamine

ตอนนี่ผมดูไว้ก้มี
Crafter HD-200ce
Veelah v1-dce 
พี่พอจะแนะนำได้ไหมครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2019, 20:09:21 »
ได้ทั้งคู่ เลือกตัวที่เล่น แล้ว สบายนิ้วครับ

noom-noom

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2019, 22:22:07 »
Epiphone AJ220S

radhanasiri

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2019, 07:26:07 »
ตามที่น้าทอมไปครับ

1 เรื่องสำคัญสำหรับมือใหม่ น่าจะเป็นการจับคอร์ดง่าย ไม่ฝืนมาก เน้นคอดีใว้ก่อนครับ
ซื้อแล้วปรับแต่งทัชชิ่งสักห้าหกร้อย จะคุ้มค่าสุดๆครับ
ฝึกสักพัก กำลังนิ้วเริ่มมา ไปจับตัวที่ไม่ถนัดก็ยังพอเล่นได้ ถ้าเล่นยากตั้งแต่ต้น จับไปนานๆเห็นการพัฒนาไม่ชัดเจนพาให้เบื่อได้นะ

ส่วนเรื่องภาคไฟฟ้ายังไม่ต้องเน้น ถ้าไม่มี เล่นเป็นแล้วค่อยซื้อแบบติดซาวนด์โฮลเอาก็ได้

2 ถ้าคิดว่าขึ้นเวทีได้แล้วค่อยซื้อแอมปหรือหาโอกาสฝึกกับแอมป์ให้จับวิธีการจับจุดที่ต้องระวังได้ครับ
การเล่นเสียงเปล่าเราอาจคิดว่าใช้ได้ พอออกแอมป์รายละเอียดการขยับมือรูดนิ้วหางเสียงเพียงนิดเดียว หลายอย่างที่เคยฟังเป็นธรรมชาติ  มันจะชัดเจน มีผลหมด จึงต้องฝึกในส่วนนี้ ถ้าไม่ได้ปรับแต่งใว้ดีๆ จะใส่เอามันส์ไม่ได้เลย ช่วยให้คุมเสียงหนักเบา ได้พอดีมากกว่าฝึกเสียงเปล่าเพียงอย่างเดียว
...อันนี้ผมเคยพังมาแล้ว เล่นสะอาดแบบเสียงเปล่าก็ยังไม่พอ เพราะต่อแอมป์แล้วมันฟ้องหมดเลย  ปรับแอมป์ก็ไม่เป็น พอปรับวิธีการเล่นก็ทำให้ไม่ถนัด

และถ้าไม่คุ้นเคยกับระบบเสียงมาก่อน การซ้อมกับแอมป์
ก็ช่วยเรื่องการปรับเสียงเบื้องต้นด้วยครับ

3 เรื่องเสียงตรง เอาแค่ไม่เพี้ยนมาก
 กีตาร์ราคาระดับนั้นใช้ได้อยู่แล้วครับ

3.1 ส่วนคุณภาพเนื้อเสียง มือใหม่อาจจะแยกได้ลำบากนิดหน่อย
คือถ้ามีคนเก่งๆเล่นให้ฟังแบบไม่ลำเอียง ก็รู้ว่าตัวไหนฟังเพราะกว่า หรือสมดุลกว่า แต่อาจไม่รู้ว่ามันเพราะกว่าด้วยเหตุปัจจัยอะไร

ถ้าไม่มีคนเลือกเป็นไปช่วย
เอาแบบง่ายๆ ตอนเลือกนึกถึงเสียง เป็นโน๊ตดนตรีชัดเจน (ประมาณเปิดเพลงบรรเลงอคูสติคกีตาร์)
เทียบกับเสียงดีดลวดแป๊กๆ ทึบๆ หางเสียงสั้นทื่อ

ซึ่งแต่ละตัวมันอาจไม่ต่างกันมากนัก เพราะช่วงราคาไกล้เคียงกัน แต่ก็พอจะแยกได้

เรื่องเนื้อเสียง จับเล่น ฟังเสียงเปล่าทุกสาย ถ้ามีภาคไฟฟ้ายังไม่ต้องต่อแอมป์ กดหลายๆช่วงคอ โดยพื้นฐานถ้าตัวไหนออกเป็นเสียงโน๊ตดนตรีมากกว่า และหางเสียงยาวกว่า เทียบกันแล้ว ก็จะดีกว่าตัวที่เป็นเสียงแบบดีดลวดมากกว่าครับ

จุดสังเกตุอีกอย่างคือปกติเสียงเบสจะมีหางเสียงยาวอยู่แล้ว เน้นหางเสียงชัด ไม่พร่าบวมครับ
ส่วนเสียงแหลมได้ความชัดอยู่แล้ว เน้นหางเสียงยาวครับ

คือถ้าชัดแต่สั้น หรือยาวแต่ไม่ชัด หรือทั้งไม่ชัดและสั้น ก็ไม่ดีครับ

3.2 เรื่องความสมดุล ถ้าได้เนื้อเสียงที่ดีแล้ว
ตัวที่เสียงจากแต่ละสาย ให้เนื้อเสียงกลมกลืนต่อเนื่องกันไปมากกว่า
จะดีกว่าดีดแต่ละเส้นเหมือนมาจากกีตาร์คนละตัวครับ

3.3 เรื่องมิติของเสียง
ถ้าได้เนื้อเสียงและความสมดุลของเสียงดีพอๆกัน
ตัวที่ลงเสียงเบสได้ต่ำกว่าและขึ้นแหลมใด้ใสปิ๊งกว่าจะมีมิติดีกว่าครับ  อันนี้แล้วแต่เอาไปใช้ ถ้าเล่นเดี่ยวมิติดีกว่าจะน่าฟังมากกว่าครับ ถ้าเข้าวงที่มีเบสอยู่แล้วไม่ต้องเน้นมิติด้านเบส ก็ปรับอีคิวช่วยเอาครับ

4 ถ้ามีภาคไฟฟ้า ลองต่อดู ปรับอีคิวกลางๆทั้งแอมป์และตัวกีตาร์ ไล่ดีดให้ทั่วๆคอด้วยน้ำหนักมือเท่ากัน
เสียงจากสายทุกเส้นควรดังพอๆกัน ถ้ามีเส้นไหนหนักเบาต่างกับเส้นข้างๆมากแบบรู้สึกได้จนต้องชดเชยด้วยน้ำหนักมือก็ไม่ควรซื้อครับ แต่ถ้าหนักเบาช่วงสองเส้นบนหรือล่างแบบไล่ระดับกันไปปรับอีคิวช่วยบวกลบ ประมาณ20-30% แล้วดีก็ใช้ได้ครับ ถ้าต้องดันมากเกินไม่ควรซื้อครับ

ผมไปเลือกกีตาร์ราคาแค่หกเจ็ดพันก็ลองเยอะเป็นยี่สิบตัวครับ บางร้านลองสองสามตัวแล้วถอย อัดเสียงใว้ จำเสียงใว้ ไปหาลองร้านอื่นต่อ ร้านไหนมีให้เลือกมากก็ลองเยอะหน่อย แต่ใช้เวลาไม่นานมาก แค่เลือกคอจับง่ายสังเกตเนื้อเสียงดีใว้ก่อน

พอเป้าหมายเริ่มชัดเหลือสองสามตัว ก็ไม่เกินสองร้าน
 ไปนั่งแช่เก็บรายละเอียดเทียบกันเป็นชั่วโมงเลยครับ

guitar_import

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 02, 2020, 17:58:39 »
ถ้าเป็นตัวแรกจัดYamaha F310 ไปเลยครับไม่ต้องคิดมาก setupดีๆเอาที่เล่นสบายมือใช้ไปสักปีนึงก็เกินคุ้มแล้ว ราคาน่าจะราวๆ4พันบาท ขายต่อก็มีคนรับแน่นอนแบบไม่เจ็บตัว

mai_911

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 03, 2020, 15:46:07 »
ต้องถามว่าเล่นเป็นหรือยัง
ถ้ายัง เอาโปร่งธรรมดาก่อนดีไหมครับ เอามาฝึกให้คล่องก่อน

เพราะเอาจริงๆที่เคยเห็นมา อยากได้โปร่งไฟฟ้า แต่ 80% เอามาแล้วไม่เคยได้เสียบ
ทิ้งไว้นานๆ วงจรฝุ่นจับ อาจจะค่อกๆแค่กๆได้ครับ

หรือถ้าตอนหัด แล้วดันมีไฟฟ้าด้วย แทนที่จะโฟกัสไปกับการหัดเล่น จะแบ่งสมาธิไปกับการอยากรู้อยากลอง ไม่เป็นอันฝึกอีก

แต่ถ้าเล่นเป็นแล้ว และคิดว่าได้ใช้ระบบไฟฟ้าแน่ๆ หรืออยากได้ระบบไฟฟ้าจริงๆแบบต้านทานไม่อยู่
ก็ตามน้าๆด้านบนได้เลยครับ

ส่วนตัวแนะนำ Veelah, Yamaha, Paramount
เคยไปลองโปร่งไฟฟ้าของ Paramout ที่หลังกระทรวง
ราคาประมาณ 5,900 ได้รุ่นดีมาก ไม้หน้าแท้ มี Arm rest ระบบไฟฟ้าก็ใช้ได้เลยครับ จำชื่อรุ่นไม่ได้ แต่ก็ topๆ ของแค้าแล้ว

samaklen

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 04, 2020, 13:48:07 »
ตามน้าใหม่ว่าไว้เลย