Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ความแตกต่างของคาโป้  (อ่าน 4253 ครั้ง)

lohman

• member
ความแตกต่างของคาโป้
« เมื่อ: ธันวาคม 03, 2019, 09:50:51 »
คาโป้ที่ขายอันละสองร้อย กับคาโป้ ราคาแพง คุณภาพ เสียงที่ออกมา  ความเพี้ยนของเสียง ต่างกันเยอะมั้ยครับ

TOM1869

• member
Re: ความแตกต่างของคาโป้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2019, 11:01:17 »
คุณภาพ เสียงไม่ต่างกันครับ

ที่ต่าง คือ วัสดุ  กำลังหนีบ ความคล่องตัว ในการเคลื่อนไปมา บนคอ  ขนาดไม่ใหญ่ จนกีดขวาง มือ ซ้าย

ที่สำคัญ กำลังหนีบต้องไม่แรงเกินไป จนทำให้ คอกีต้าร์ เป็นรอยครับ  ผมใช้ ของ Jim Dunlop ครับ
Line id: 081-8718003

lohman

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2019, 21:17:14 »
ขอบคุณน้าทอมครับ

oomsin

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2019, 07:35:09 »
คาโป้ที่ขายอันละสองร้อย กับคาโป้ ราคาแพง คุณภาพ เสียงที่ออกมา  ความเพี้ยนของเสียง ต่างกันเยอะมั้ยครับ
[/quote
สำหรับผม เสียงมีความต่างเเต่ไม่มากครับ เเต่ความเพี้ยนต่างกันมากครับ คาโป้ส่วนใหญ่จะทำงานจากเเรงบีบเเต่บางเจ้าทำเเบบเเรงดันคอเข้ามาหาสายเเละสามารถเลือกradiusที่เหมาะกับกีตาร์เราได้ครับ ผมเลือกใช้elliott capo

Acoustic country

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2019, 10:40:59 »
ราคาอันละเท่าไหร่ครับหาซื้อได้ที่ไหนครับพอดีสนใจ

[/quote
สำหรับผม เสียงมีความต่างเเต่ไม่มากครับ เเต่ความเพี้ยนต่างกันมากครับ คาโป้ส่วนใหญ่จะทำงานจากเเรงบีบเเต่บางเจ้าทำเเบบเเรงดันคอเข้ามาหาสายเเละสามารถเลือกradiusที่เหมาะกับกีตาร์เราได้ครับ ผมเลือกใช้elliott capo

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2019, 11:34:14 »

หัวใจของ Capo ที่ดี มีคุณภาพ ใช้งานได้ในระยะยาว ๆ หลายปี  คุุ้มราคา  โดยส่วนตัว คิดว่า

1.  เป็นแบรนด์มาตรฐาน ใช้วัสดุที่โครงสร้างมีความแข็งแรง  เช่น สแตนเลส  นิเกิ้ล หรือ ทองเหลือง  (ไม่ใช่เหล็กหล่อ)

2.  สามารถตั้งน้ำหนัก แรงกดสายกีตาร์ ให้พอดี  ไม่กดแรงเกินไป จน Intonation เพี้ยนไป

(Capo ที่ใช้สปริง ในการกดสาย จะไม่สามารถตั้งน้ำหนักแรงกดสายกีตาร์ได้ ทำให้ Intonation เพี้ยนกระจาย

และทำให้พื้นผิวคอกีตาร์ ถูกแรงกดจากสปริง กดเป็นร้อง หรือ เป็นคลื่น ทำให้ราคากีตาร์ ตกต่่ำ หากต้องการขายออก )

3.  ตัวยาง ที่กดสายกีตาร์ ต้องไม่ทำให้ความดัง ลดลงไป และไม่ทำให้หางเสียง สั้นลงไป

4.  มีร้านตัวแทนจำหน่าย ในประเทศไทย  และมีการสำรองอะไหล่ เช่น ยางกดสาย

ที่ใช้งานมาปลายปี ชำรุด เสียหาย หมดอายุสภาพการใช้งาน จำหน่าย

5.  ส่วนตัว ใช้งาน และนิยมสะสม Capo มาหลากหลายแบรนด์ มีเพียงแบรด์เดียว ที่ใช้เป็นประจำ

กับกีตาร์อคูสติค  และ กีตาร์คลาสสิค คือ SHUBB

Finger Picking Style

Mod1961

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2019, 12:16:58 »

หัวใจของ Capo ที่ดี มีคุณภาพ ใช้งานได้ในระยะยาว ๆ หลายปี  คุุ้มราคา  โดยส่วนตัว คิดว่า

1.  เป็นแบรนด์มาตรฐาน ใช้วัสดุที่โครงสร้างมีความแข็งแรง  เช่น สแตนเลส  นิเกิ้ล หรือ ทองเหลือง  (ไม่ใช่เหล็กหล่อ)

2.  สามารถตั้งน้ำหนัก แรงกดสายกีตาร์ ให้พอดี  ไม่กดแรงเกินไป จน Intonation เพี้ยนไป

(Capo ที่ใช้สปริง ในการกดสาย จะไม่สามารถตั้งน้ำหนักแรงกดสายกีตาร์ได้ ทำให้ Intonation เพี้ยนกระจาย)

3.  ตัวยาง ที่กดสายกีตาร์ ต้องไม่ทำให้ความดัง ลดลงไป และไม่ทำให้หางเสียง สั้นลงไป

4.  มีร้านตัวแทนจำหน่าย ในประเทศไทย  และมีการสำรองอะไหล่ เช่น ยางกดสาย

ที่ใช้งานมาปลายปี ชำรุด เสียหาย หมดอายุสภาพการใช้งาน จำหน่าย

5.  ส่วนตัว ใช้งาน และนิยมสะสม Capo มาหลากหลายแบรนด์ มีเพียงแบรด์เดียว ที่ใช้เป็นประจำ

กับกีตาร์อคูสติค  และ กีตาร์คลาสสิค คือ SHUBB

Shubb S1 ชอบมากครับ ใช้ดีมาก ตอนนี้ใช้อยู่ตัวเดียว(ตัวนี้ใช้มานานแล้วก็ยังใช้ได้ดีอยู่) คุณภาพดี สมราคาครับผม(คหสต)

MUI

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2019, 03:34:33 »
SHUBB  เห็นสกรูขันด้วย

เวลารูดเปลี่ยนคีย์กลางเพลงขณะเล่น ทำได้สะดวกไหมครับ (ชักสน)

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2019, 14:01:08 »
SHUBB  เห็นสกรูขันด้วย

เวลารูดเปลี่ยนคีย์กลางเพลงขณะเล่น ทำได้สะดวกไหมครับ (ชักสน)

SHUBB  จะไม่รองรับวิธีการเล่น แบบ Transpose key โดยการเลื่อน Capo เปลี่ยนช่อง

แต่ถ้า ใช้งานแบบ Fix ช่อง Fix เพลง  เสียงกีตาร์ ที่คาด Capo แทบจะไม่ drop

และ Intonation เสียงแทบไม่เพี้ยน หรือเสียงเพี้ยน น้อยมาก (ถ้ากีตาร์ ตัวนั้น มีการ Setup เรื่อง Intonation ไว้ดีก่อนแล้ว)
Finger Picking Style

MUI

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2019, 16:29:16 »
ขอบคุณคุณลุงกวางมากครับ

GuitarHunter

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2019, 09:17:07 »
[/quote

ร่องรอยที่คอมันเกิดจากคาโป้หรอครับ

oomsin

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2019, 17:28:16 »
[/quote

ร่องรอยที่คอมันเกิดจากคาโป้หรอครับ
ป่าวครับมันเป็นกีตาร์martinที่ทำrelicจากโรงงานมาคับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2019, 15:20:35 »
เดี๋ยวนี้ Martin ทำ relic จากโรงงานด้วยหรือครับ ใด้ความรู้ใหม่อีกแล้ว

oomsin

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2019, 15:55:11 »
เดี๋ยวนี้ Martin ทำ relic จากโรงงานด้วยหรือครับ ใด้ความรู้ใหม่อีกแล้ว
ครับออกมา3รุ่นครับ D-18 Authentic 1939(aged=relic)MH
                        D-28 Authentic 1937 (aged=relic)Mad
                        D-45 Authentic 1936 (aged=relic)BZ
limited run ทั้งหมดครับ
นี้D-18ผมครับ