Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: guitar ทรง grand auditorium เหมาะกับการเล่นเเบบไหนคับ  (อ่าน 13139 ครั้ง)

scuttlebuttin

• member
ตามหัวข้อเลยคับ  ถ้าจะเล่นทั้งตีคอร์ดเเละเกาจะดีไหม หรือทรงอื่นเหมาะสมกว่ากันครับ

ขอบคุณมากครับ

TOM1869

• member
Re: guitar ทรง grand auditorium เหมาะกับการเล่นเเบบไหนคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 10:51:28 »
ตามหัวข้อเลยคับ  ถ้าจะเล่นทั้งตีคอร์ดเเละเกาจะดีไหม หรือทรงอื่นเหมาะสมกว่ากันครับ

ได้ทั้ง strum , picking และ  solo  ครับ
Line id: 081-8718003

น้าตั้ม มูเก้น

• member
  • www.mugenguitarshop.com
    • www.mugenguitarshop.com
Re: guitar ทรง grand auditorium เหมาะกับการเล่นเเบบไหนคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 12:34:06 »

ได้ทั้ง strum , picking และ  solo  ครับ
MUGEN_guitar_SHOP

Montra

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 13:30:44 »
เป็นทรงที่มาแก้ขัด ทรงโอ กับทรงดีไว้ครับ

ได้ทั้ง strum , picking และ  solo 

โน๊ตเด่น เกาได้ ตีคอร์ตด อย่างที่น้าทอมว่าเลยครับ
**กีตาร์มันเถียงไม่ได้ เธอไปบ่นมันทำไม**

nhoy

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 15:23:43 »

ทรง GA เป็นทรงที่สวยดีครับ เหมาะที่จะใช้เล่นปิ๊กกิ้ง หรือจะสตรัมคอร์ดก็ได้ครับ
สำหรับทรง D ที่ใช้ได้กับการเล่นทุกแนว เมื่อเทียบกับทรง GA แล้ว อาจกล่าวได้ว่าทรง D ค่อนข้างเหมาะกับการสตรัมคอร์ดแต่ปิ๊กกิ้งก็ได้  ในขณะที่ทรง GA ค่อนข้างเหมาะกับปิ๊กกิ้งแต่สตรัมคอร์ดก็ได้นั่นเองครับ

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 20:43:53 »

ทรง GA เป็นทรงที่สวยดีครับ เหมาะที่จะใช้เล่นปิ๊กกิ้ง หรือจะสตรัมคอร์ดก็ได้ครับ
สำหรับทรง D ที่ใช้ได้กับการเล่นทุกแนว เมื่อเทียบกับทรง GA แล้ว อาจกล่าวได้ว่าทรง D ค่อนข้างเหมาะกับการสตรัมคอร์ดแต่ปิ๊กกิ้งก็ได้  ในขณะที่ทรง GA ค่อนข้างเหมาะกับปิ๊กกิ้งแต่สตรัมคอร์ดก็ได้นั่นเองครับ

โดนใจเลยครับน้าหน่อย คิดแบบนี้อยู่เหมือนกัน
:)

arnone

• member
  • Norman b18/cedar
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 20:53:57 »
ทรงนี้ก้อสวยดีนะครับ เหนแล้วตาเปนประกาย^^
Norman b18/cedar

wawar

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 03:43:48 »
ต่ออีกนิด แล้วถ้าจัมโบ้ นี่ตกลงมันเหมาะกับแนวไหนหรือครับ ผมละคาใจจริง

Misery

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 03:58:42 »
ต่ออีกนิด แล้วถ้าจัมโบ้ นี่ตกลงมันเหมาะกับแนวไหนหรือครับ ผมละคาใจจริง
JumboเหมาะสำหรับStrum
" พอเป็นก็เย็นใจ "

yod69

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 17:23:47 »
ผมว่าทรง GA จะให้เสียงกลางเยอะ เบสจะน้อยหน่อย Taylor ได้คิดทรง Ga ขึ้นมาโดยเฉียกแนวMartin (หลายๆยี้ห้อส่วนใหญ่จะเรียนแบบเสียงMartinโดยไม่มีเอกลักษณ์ของตัวเอง)
Taylor จึงดังติดตลาดไม่แพ้ Martinที่มีโรงงานเป็นร้อยปี !!!(ถึงขนาดMartinยังต้องมาทำ ทรงGAมาขายบ้างเลย)
ฉนั้น ถ้าเสียงกลางเยอะผมว่าเหมาะกับการเล่น โน๊ตเด่น ,เกา,picking ,ส่วนตีคอร์ดผมว่ายังสู้ทรง D ของMartin ยังไม่ได้!!!

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 17:32:26 »
นอกจาทรงแล้ว เราต้องดูที่ ไม้ ด้วยครับ ว่า กีตาร์ตัวนั้นๆ ใช้ไม้อะไรครับ เพราะไม้แต่ละชนิด รอบรับ สไตล์การเล่นได้แตกต่างกันครับ
เพราะ ผมใช้ทรงจัมโบ้อยู่ครับ ที่จริงมันน่าจะเหมาะกับ สตรัม แต่ตัวนี้สำหรับผมมันกลับเหมาะกับ ปิ๊กกิ้ง มากกว่า อาจจะเนื่องด้วยไม้หน้าเป็น ซีด้า ทำให้เสียงออก คมๆ ครับ
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

nco4433

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 10:35:00 »
ทรงเดียวรักษาได้ทุกโรคเลยครับ...อิอิอิ ;D

nhoy

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 15:51:31 »
จัมโบ้จะให้เสียงที่ดังและแน่นดีครับ เหมาะกับการสตรัมคอร์ดมาก แต่ถ้าจะปิ๊กกิ้งก็ได้ ยกตัวอย่างเช่น John Denver ใช้ Guild F 50R ปิ๊กกิ้งในหลายต่อหลายเพลงเลยครับ

Swell Season

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 16:54:32 »
ผมคิดเหมือนน้าโก้เลยครับ ไม้ก็มีผลครับ (ชอบcedar เหมียนกันครับ)

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 17:54:34 »
ทรงเดียวรักษาได้ทุกโรคเลยครับ...อิอิอิ ;D

ชัดเจนครับน้า................อิอิ

TuiHY

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 12:21:11 »
ผมชอบทรง GA เวลาสตรัมครับ ถึงจะไม่่ดัง ไม่กังวานเท่าทรง D หรือ Jumbo แต่มันได้เสียงปิ๊กกรีดสาย
ยิ่งเวลาเล่นเป็นวง จะทำให้เสียงดนตรีภาพรวมมีเสน่ห์ของเสียงกรีดสายขึ้นมากเลยครับ

guitar_love

• member
  • ท้อแท้ แต่ไม่เคยท้อถอย
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 16:43:19 »
ผมชอบเอา taylor มาตีคอร์ดผมว่าเสียงมันใสดีครับ แต่ไม่ได้ตีแบบโหดๆ นะครับ ตีแบบเบาๆ ผมว่าเสียงเพราะดีครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 17:11:39 »
ผมชอบเอา taylor มาตีคอร์ดผมว่าเสียงมันใสดีครับ แต่ไม่ได้ตีแบบโหดๆ นะครับ ตีแบบเบาๆ ผมว่าเสียงเพราะดีครับ
Taylor ทรง GA นี่ เวลาสตรัมเบาๆ จะได้เสียงคมใสเพราะมากครับ ให้ความกลมกลืนของสายเสียงสูงได้เยี่ยมด้วยครับน้า guitar_love

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 17:26:58 »

น้า guitar_love  ลองเล่นแบบนี้  กับ Taylor ของน้า มั่งสิครับ

Boyce Avenue - Find Me (Live & Acoustic at The Fort Studios) on iTunes

Finger Picking Style

guitar_love

• member
  • ท้อแท้ แต่ไม่เคยท้อถอย
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 11:03:25 »
Taylor ทรง GA นี่ เวลาสตรัมเบาๆ จะได้เสียงคมใสเพราะมากครับ ให้ความกลมกลืนของสายเสียงสูงได้เยี่ยมด้วยครับน้า guitar_love
ครับเห็นด้วย 1000000 เปอร์เซ็นต์เลยครับน้าหน่อย

น้า guitar_love  ลองเล่นแบบนี้  กับ Taylor ของน้า มั่งสิครับ

Boyce Avenue - Find Me (Live & Acoustic at The Fort Studios) on iTunes

เพราะมากครับน้ากวางเกาแบบเสียงสายเปล่านี่แหล่มจริงๆเลย ^^