Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: น้า ๆ ท่านไหนเคยทำ Neck Reset บ้างมั้ยครับ  (อ่าน 1662 ครั้ง)

Gsus

• member
น้า ๆ ท่านไหนเคยทำ Neck Reset บ้างมั้ยครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2019, 16:39:55 »
กีตาร์ Martin ผมแอคชั่นสูง ส่งช่างให้ Set up ช่างได้ไขคอ ฝน Saddle แล้ว หลายเดือนผ่านไปแอคชั่นกลับมาสูงอีก ช่างบอก ฝน Saddle ลงไม่ได้แล้ว เพราะ Saddle เตี้ยจนสายแทบจะพาดอยู่บน Bridge ช่างแนะนำให้ปาด ฺBridge หรือไม่ก็ ปาด Fingerboard

ส่วนตัวผมสนใจทำ Neck Reset มากกว่าครับ

เลยอยากถามน้า ๆ ว่า
1. ผมควรทำ Neck Reset มั้ย หรือ ผมควรให้ช่างปาด Bridge หรือ Fingerboard ดี
2. น้า ๆ ท่านไหนเคยทำ Neck Reset บ้างครับ ทำกับช่างคนไหน สภาพหลังทำเป็นอย่างไรบ้าง

ทราบว่าตอนนี้ที่รับทำ มีช่างเอ่ ช่างสมชาย ช่างต้า

เห็นคลิปการทำ Neck Reset แล้วหวาดเสียว เลยอยากถามน้า ๆ ที่มีประสบการณ์เคยทำมาก่อน ตามคำถามด้านบนครับ

ขอบคุณครับ

กฤษณ์

• member
Re: น้า ๆ ท่านไหนเคยทำ Neck Reset บ้างมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2019, 21:27:43 »
กีตาร์ Martin มีการเข้าคอสามแบบคือ traditional dovetail, mortise and tenon และ simple dovetail ซึ่งขึ้นอยู่กับรุ่นและปีที่ผลิต
การทำ neck reset ที่ยุ่งยากสุดคือรุ่นที่ใช้ traditional (compound) dovetail ที่ใช้ในรุ่น standard, vintage, golden era และ authentic series

การถอดคอนั้นผมเคยให้ช่างต้าถอดมาใส่กาวใหม่เพราะกาวโรงงานเสื่อมในรุ่นที่ใช้ mortise and tenon neck joint ซึ่งน่าจะง่ายกว่ารุ่นที่เป็น dovetail joint ผมคิดว่าช่างทั้งสามคนที่คุณเอ่ยชื่อน่าจะทำใด้ทั้งหมดแต่ถ้าทำเสร็จแล้วต้องซ่อม nitrocellulose lacquer บริเวณรอยต่อลำตัวกับคอผมเชื่อมือช่างสมชายครับ

Gsus

• member
Re: น้า ๆ ท่านไหนเคยทำ Neck Reset บ้างมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2019, 11:18:08 »
ขอบคุณครับน้ากฤษณ์

เดี๋ยวผมลองโทรคุยกับช่างอีกทีครับ ตอนนี้ผมเล็งช่างเอ๋กับช่างสมชายไว้ เพราะเคยผ่านตาฝีมือการทำ Neck Reset ผ่าน Facebook แต่ละคน มาบ้างแล้วครับ

ถ้าได้ทำแล้ว จะมาอัพเดทอีกทีครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2019, 20:29:44 »
ก่อนจะตัดสินใจควรถามช่างก่อนนะครับว่าเขาซ่อมแลกเกอร์โดยใช้ nitrocellulose เป็นหรือเปล่าเพราะถ้าช่างเคยใช้แต่ polyurethane แล้วเอามาพ่นกีตาร์ Martin รุ่นมาตรฐาน กีตาร์หมดราคาแน่นอนครับ

Gsus

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2019, 10:27:54 »
ก่อนจะตัดสินใจควรถามช่างก่อนนะครับว่าเขาซ่อมแลกเกอร์โดยใช้ nitrocellulose เป็นหรือเปล่าเพราะถ้าช่างเคยใช้แต่ polyurethane แล้วเอามาพ่นกีตาร์ Martin รุ่นมาตรฐาน กีตาร์หมดราคาแน่นอนครับ

ขอคุณครับ น้ากฤษณ์

ผมว่าช่างคัสตอมกีตาร์ ทุกคนตั้งองศาคอได้หมด แต่เป็นห่วงตอนถอด (ต้องใช้ความร้อน ถอดเฟรต เจาะรูฟิงเกอร์บอร์ด) กับ ตอนเก็บงานนี่ละครับ นี่ผมยังต้องถามช่างก่อนด้วยว่า ใช้กาวอะไรต่อกลับไปให้ผม ผมกลัวคอยก รอบสองแล้วถอดไม่ออกแล้ว