Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: "กีตาร์ Takamine เสียงบาง" ชัวร์หรือมั่วนิ่ม  (อ่าน 8316 ครั้ง)

กฤษณ์

• member
"กีตาร์ Takamine เสียงบาง" ชัวร์หรือมั่วนิ่ม
« เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2019, 15:53:37 »
คำวิจารณ์เรื่องกีตาร์ Takamine เสียงบางนี่ผมใด้ยินมาหลายสิบปีแล้วจนถึงทุกวันนี้จนผมก็สงสัยว่าคนที่วิจารณ์นั้นฟังคนอื่นเขาเล่ามาหรือเปล่า ผมเลยอยากสืบเสาะหาเบื้องหลังของคำวิจารณ์นี้โดยแบ่งเป็นหัวข้อดังนี้

1. Takamine เสียงบางเมื่อเทียบกับกีตาร์ยี่ห้ออะไร Martin ทรงเดียวกันใช่ไหม?

2. Takamine ทำกีตาร์เสียงหนาๆอย่าง Martin ไม่เป็นหรือ หรือเขาเจตนาทำให้เสียงบางเอง

3. Takamine ยุคไหน ทรงไหนเสียงบางหรือว่าเสียงบางหมดทุกทรงและทุกยุค

เนื่องจากกระทู้นี้จะต้องมีการเปรียบเทียบเสียงของกีตาร์ด้วยคลิปจาก Youtube ผมเลยต้องขออนุญาตชี้แจงเรื่องวิธีอัดเสียงเปล่าของกีตาร์ที่ผมใช้อยู่ในกรณีย์ของกีตาร์โปร่งไฟฟ้าก่อนเพราะมีหลายคนสงสัยครับ

การอัดเสียงกีตาร์โปร่งที่มีระบบไฟฟ้านั้นผมใช้ไมค์จ่อที่ตัวกีตาร์ในตำแหน่งเดียวกันกับกีตาร์โปร่งปกติแต่จะเปิดแอมป์ที่อยู่ด้านข้างตั้งฉากกับหูของคนเล่นเพื่อเช็ดระบบไฟฟ้าว่าปกติหรือเปล่าและเพื่อช่วยให้คนเล่นใด้ยินเสียงกีตาร์ใด้ชัดเจนขึ้น การจัดวางแอมป์ในระนาบนี้เป็นการป้องกันไม่ให้เสียงจากแอมป์หลุดไปเข้าไมค์ตัวที่จ่อกีตาร์โดยใช้มุมอับเสียงของไมค์ supercardiod condenser ให้เป็นประโยชน์มากที่สุดครับ

รูปข้างล่างแสดงตำแหน่งและองศาของไมค์ซึ่งใด้คำนวณแล้วว่าจะมีเสียงจากลำโพงแอมป์ปนเข้ามาในเสียงที่อัดน้อยกว่า 5% ของเสียงที่ใด้ยินในคลิป ผมไม่เปลี่ยนตำแหน่งไมค์และไม่เพิ่ม gain ของไมค์สำหรับกีตาร์ที่ไม่มีระบบไฟฟ้านะครับเพราะผมต้องการใช้คลิปเหล่านี้เป็นคลิปอ้างอิงสำหรับกีตาร์หลายร้อยตัวที่เคยผ่านมือผมไป

ถ้าผมต้องการทดสอบระบบปิคอัพหรือเสียงของแอมป์ผมจะใช้ไมค์อีกตัวจ่อที่ลำโพงตอนอัดเสียงครับ

ขอเชิญร่วมแชร์ประสพการณ์เรื่องเสียงของกีตาร์ Takamine ด้วยครับ วันนี้ขอตอบคำถามแรกก่อน พรุ่งนี้ผมจะมาเล่าต่อครับ

เสียงทุ้มของ Takamine เทียบกับ Martin ทรง D เชิญเปรียบเทียบใด้ครับ

<a href="http://youtu.be/F5wk4sWjK7E" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/F5wk4sWjK7E</a>

<a href="http://youtu.be/gSJuBr9V67E" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/gSJuBr9V67E</a>

หำน้อย_นะ_สกลนคร

• member
Re: "กีตาร์ Takamine เสียงบาง" ชัวร์หรือมั่วนิ่ม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2019, 17:11:30 »
ผมใช้ทากามาเป็นสิบๆปีแล้วครับ ผมว่ามันเหมาะกับผม อาจจะมีตัวแพงๆ กว่าแต่มันเล่นไม่เข้ามือเหมือนทากามิเนะ ..#ความเห็นส่วนตัว#  เสียงบาง-หนา คงแล้วแต่รุ่น รูปทรง สเปค นะครับ
รักเธอนะ....กีต้าร์

TOM1869

• member
Re: "กีตาร์ Takamine เสียงบาง" ชัวร์หรือมั่วนิ่ม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2019, 18:18:28 »
ขอแจมด้วยครับ  เปลี่ยนสายก่อนครับ
Line id: 081-8718003

Treerat004

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2019, 21:49:21 »
รอเสพความรู้จากน้าๆทุกท่านเลยครับ อ่านเพลินฟังเพลินเลย

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2019, 15:29:55 »
จากประสพการณ์ของตัวเองผมเชื่อว่า Takamine เสียงเบสไม่ตูมตามเท่า Martin ทรงเดียวกันแต่ผมไม่เชื่อว่า Takamine ทำกีตาร์เบสหนักๆไม่เป็นเพราะในปี 1966 Martin เองก็ส่งช่างไปสอนให้โรงงาน Takamine ทำกีตาร์ Martin made in Japan เพื่อจับตลาดล่างอยู่ปีกว่าๆแต่ต้องแยกทางกันเพราะทาง Takamine ไปเซ็นสัญญาให้ Coast Wholesale ที่เป็นผู้จัดจำหน่าย Ovation (ที่เป็นคู่แข่ง) เป็นผู้จัดจำหน่ายกีตาร์ Takamine ในอเมริกาในปี 1968

ดังนั้น Takamine ทำกีตาร์แบบ Martin เป็นแน่นอนครับและในยุคต้น '70s ทำใด้เหมือนจน Martin ต้องขอให้เลิกก้อปซะที (กีตาร์ Takamine ในยุคนั้นเขาเรียกว่า Lawsuit Models) Ovation เองในยุคนั้นก็ครองตลาดกีตาร์โปร่งไฟฟ้าจึงใด้ออกความคิดให้ Takamine ผลิตโปร่งไฟฟ้าที่ทำด้วยไม้ทั้งตัวออกมาขายบ้างซึ่งก็ทำใด้สำเร็จประมาณปี 1978 ในยุคเริ่มต้นนั้นมีศิลปินอเมริกันหลายคนหลายวงอย่างเช่น The Eagles, Kansas, Heart, Toto, Earl Klugh, Ry Cooder และ Jackson Browne เริ่มเอาโปร่งไฟฟ้า Takamine มาใช้ในห้องอัดเพราะมันอัดเสียงง่ายกว่ากีตาร์ Martin และ Gibson ในยุคนั้น

ถ้าดูจากโฆษณาของ Takamine ในยุคปลาย '70s ต้น '80s ก็เน้นขายภาคไฟฟ้าเป็นหลักครับ

Takamine เริ่มมาทำโปร่ง all solid ในยุคปลาย '80s ใน Natural Series เพื่อส่งออกไปยุโรปเป็นหลักแต่ก็ยังคงยึดภาดไฟฟ้าเป็นจุดขายด้วยคำขวัญว่า "Think Acoustic, Live Electric, Play Takamine" มาจนถึงทุกวันนี้

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2019, 16:28:48 »
เคยมี sound engineer บอกกับผมว่า "เวลาอัดเสียงกีตาร์เบสบางเพิ่มเบสง่ายแต่กีตาร์เบสหนาลดเบสยาก" ซึ่งก็เป็นความจริงสำหรับกีตาร์ที่เล่นบนเวทีเหมือนกัน ผมว่าน่าจะเป็นเพราะเหตุนี้บรรดาศิลปินดังๆตั้งแต่รุ่นปู่ยันรุ่นหลานถึงใด้ชอบใช้ Takamine ทั้งในห้องอัดและคอนเสิร์ตทั้งๆที่พวกเขาจะเลือกใช้กีตาร์ยี่ห้อหรูแค่ไหนก็ไม่ใช่ปัญหา

คนนี้เป็นคนเดียวที่ใช้ทรง New York (400) เท่าที่ผมรู้จัก

เท่าที่เห็นพวกศิลปินเขาก็เล่น Takamine สายเหล็กกันทุกทรงยกเว้นทรง Slope Shoulder Dreadnought (800) ที่เพิ่งออกมาในปี 2016

สำหรับมือสมัครเล่นที่ไม่ใด้เล่นเสียบแอมป์บ่อยก็คงต้องเสาะหากันเองว่า Takamine ทรงไหนให้เสียงเปล่าถูกใจเรามากสุดซึ่งเดี๋ยวผมจะมาเล่าให้ฟังเรื่องประสพการณ์ของผมที่เคยมีมาแล้วทุกทรงครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2019, 16:56:49 »
Error 404 (Not Found)!!1

ตัวนี้ NBT012 เปลี่ยน PU เป็น Ct4B II ครับ  แป๊ก หลายดอก  เจ็บนิ้วโป้ง ครับ

tacky

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2019, 10:38:23 »
       ผมเคยใช้ทาคามา 3 ตัวแล้วเป็นรุ่นเจแปน 2 ตัวและรุ่นลิมิเต็ดอีก 1 ตัว(ขายไปแล้วทั้ง 3 ตัว) โดยส่วนตัวแล้วคิดว่าทาคาไม่ค่อยเหมาะกับงานเล่นกลางคืนที่ต้องวิ่งรอกเปลี่ยนร้านบ่อยๆ รวมถึงเวลาต้องเล่นแข่งกับเสียงลูกค้าในร้าน ยอมรับว่าระบบภาคไฟฟ้าของเค้าดีจริงถ้าได้ต่อผ่านแอมป์อคูสติกดีๆ(อย่างเวลาศิลปินเค้าเล่นคอนเสิร์ต) ซึ่งในทางการใช้งานเล่นกลางคืนจริงๆเราคงทำอย่างนั้นได้ลำบากที่จะต้องหิ้วแอมป์อคูสติก+ไมค์จ่อ ไปเซ็ตซาวด์ในทุกๆร้านก่อนเล่น
       สรุปคือโดยส่วนตัวผมคิดว่าทาคาเสียงบางจริงครับ ไม่เหมาะกับงานบู๊ๆที่ต้องการความหลากหลายเช่นการเล่นกลางคืนตามร้านที่คุมซาวด์ได้ยาก แต่น่าจะเหมาะกับการต่อเข้าแอมป์ดีๆใช้ในห้องอัดหรือมีคนเซ็ตซาวด์ให้ดีๆแบบเล่นคอนเสิร์ตครับ 

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2019, 11:46:45 »
น้า tacky ปัจจุบันใช้ ตัวไหน ออกงานกลางคืน ครับ

tacky

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2019, 12:12:21 »
น้า tacky ปัจจุบันใช้ ตัวไหน ออกงานกลางคืน ครับ
ผมใช้ A3R  กับ crafter bubinga เป็นหลักครับ ผมว่า PU ของ 2 ตัวนี้ใช้งานได้หลากหลายและเอาอยู่กับ PA ทุกร้านเลยครับ จากความคิดเห็นส่วนตัวนะครับน้าtom

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2019, 13:19:05 »
A3R Pu ยอดเลยครับ  แรงดีด้วย  crafter นักดนตรี กลางคืนใช้กันมาก ครับ

tacky

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2019, 13:48:43 »
A3R Pu ยอดเลยครับ  แรงดีด้วย  crafter นักดนตรี กลางคืนใช้กันมาก ครับ
ครับน้า tom ผมคิดว่ากีตาร์ทุกตัวถ้าตั้งเสียงให้ตรงๆเสียงก็ไม่ค่อยต่างกันเท่าไหร่ครับ แต่อยู่ที่เราต้องเลือกให้เหมาะกับการใช้งานมากกว่า โดยเฉพาะการเล่นกีตาร์โปร่งส่วนใหญ่เรามักใช้เล่นเพื่อประกอบการร้อง เสียงกีตาร์จึงแค่เป็นส่วนประกอบนิดหน่อยเอง เลือกเอาที่เราเล่นแล้วร้องสบายๆไม่ต้องมามัวเกร็งเรื่องการคุมซาวด์น่าจะเหมาะสุด นอกจากเราจะเน้นเล่นฟิงเกอร์หรือคลาสสิก อันนั้นก็อีกเรื่องครับผม

Artragorn

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2019, 22:59:27 »
อ่านสนุกได้ความรู้มากครับ ทีแรกผมเกือบขาย P3NY เหมือนกัน เล่นไปเล่นมารู้สึกเข้ามือ เสียงหวาน เสียงดังเกินตัว เสียงเเปล่าเบสอาจไม่หนาเท่าไหร่ แต่ตอนออกแอมป์ก๊ปรับเบสเอา เลยตัดสินใจเก็บไว้เล่นก่อน

Foam

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2019, 07:35:01 »
ส่วนตัวผมว่าเสียงของทาคามิเน๊ะ มีความพอดีไม่ได้เสียงบางแต่อย่างใด แต่เบสอาจจะไม่โดดออกมามาก เนื่องด้วยจุดเด่นของทาคามิเน๊ะคือความบาลานซ์ของเสียง โดยเบสจะไม่โดดหรือบวมออกมา กลบรายละเอียดเสียงจากสายล่าง เสียงที่ออกมาจะได้โทนสไตล์หวานๆ อันเป็นเอกลักษณ์ของเขา

ผลพลอยได้คือทำให้การคุมโทนของเสียงเมื่อผ่านระบบไฟฟ้าทำได้ง่ายขึ้นจากเสียงเบสที่ไม่โดดมากนัก โดยที่เห็นโดยมากที่นักดนตรีกลางคืนตามร้านทั่วไปใช้เล่นกันจะเป็นทรง Dreadnought ซะเยอะครับ เพราะทรงที่ขนาดใหญ่ ก็จะมีผลต่อเสียงทุ้มเบสที่มากกว่าเสมอ

ได้แนบคลิปของเสียงเปล่าของทาคามิเน๊ะ ที่พอจะหาได้ในยูทูปเพื่อการอ้างอิงในการประกอบข้อมูลที่อาจจะเป็นประโยชน์ต่อผู้สนใจ เนื่องจากความชอบ หรือจริตของแต่ละท่านย่อมไม่เหมือนกัน เพราะกีตาร์ในแต่ละยี่ห้อก็จะมีเอกลักษณ์เฉพาะของโทนเสียงที่แตกต่างกัน

ทรงจัมโบ้
Takamine ED05SC

ทรง เดรสน็อต

Takamine ef360sc tt

Takamine GD10

Takamine GD20

Takamine GD93CE

Takamine GD93

ทรง nex

Takamine etn40C อาจารย์เด่นได้พูดถึงเสียงในช่วงนาทีที่ 3 เป็นต้นไป

Takamine GN93

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2019, 08:43:36 »
ทากามิเนะ ผมป้ายข้างในจะแปลกๆ กว่าชาวบ้าน ใช้รับแขก ใช้ออกงานมาเป็นสิบๆปีแล้วครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2019, 10:50:30 »
ทาคาของน้าหำน้อยน่าสนใจมากเพราะดูจากป้ายแล้วน่าจะมีตัวเดียวในโลกครับ

Professor Hiroyuki Yano เป็นผู้เชี่ยวชาญด้านวนศาสตร์และเป็นนักวิทยาศาสตร์รุ่นแรกๆที่พยายามปรับปรุงเสียงของ sitka spruce ที่ทำไม้หน้าโดยการใช้สารเคมี (chemical treatment) ผลงานของเขาใด้รับการตีพิมพ์ในนิตยสาร Acoustical Society of America ในปี 1994

วิธีของ Dr. Yano นั้นไม่มีผู้ผลิตกีตาร์โปร่งรายไหนเอาไปใช้จริง เหตุผลนั้นมีการระบุใว้ในใบลิขสิทธ์ของขบวนการ "A.R.E." ที่ออกให้ Yamaha ในปี 2002 ครับ

ขบวนการ A.R.E. ใช้ไอน้ำความดันสูงเปลี่ยนโครงสร้างในระดับโมเลกุลของไม้โดยใช้เวลาไม่ถึงหนึ่งชั่วโมงและไม่ใช้สารเคมีซึ่งทำให้มีต้นทุนต่ำกว่าการใช้สารเคมีทึ่ต้องแช่ไม้อยู่หลายวันเยอะ Yamaha เองในตอนนั้นก็ใช้ขบวนการนี้กับไวโอลินและเพิ่งนำมาใช้กับกีตาร์โปร่งแข่งกับขบวนการ torrefation ในปี 2014 นี่เองครับ (ส่วน Takamine ใช้ torrefaction ในรุ่น Thermal Top ที่ออกมาใหม่)

ที่ผมคิดว่าทาคาตัวนี้น่าจะเป็นตัวเดียวในโลกเพราะการทดลองของ Dr. Yano นั้นระบุชัดเจนว่าใช้กับไม้ sitka spruce แต่ทาคาตัวในรูปนั้นไม้หน้าน่าจะเป็น cedar ครับ

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2019, 11:32:18 »
ขอบคุณพี่กฤษณ์ ที่มาให้ความรู้เกี่ยวกับกีต้าร์ผมตัวนี้ซึ่งผมเองก็หาคำตอบไม่ได้ว่ามันรุ่นไหน อะไร ยังไง ตอนที่ซื้อก็ซื้อมาแบบงงๆ ครับ ชอบเสียงตรงที่ไม่เหมือนทากามิเนะ ญี่ปุ่น ทั่วๆไป ส่วนไม้้าหน้า ตามที่พี่กฤษณ์ ให้ความเห็นไว้ว่ามันคือ cedar แน่นอนครับ  ไม้หลังมะฮ็อกกานี มีการย้อมสี .. ป้าย กระดาษ ด้านใน มีการขีดข้า แล้วใช้ปากกาเขียนว่า TAKAMINE เอาแบบดื้อๆ ผมจึงหาคำตอบของตัวนี้ไม่ได้ซักทีครับผม

society2

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2019, 12:00:43 »
@น้ากฤษณ์
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆนะครับ ^^
ยึดมั่นในสิ่งที่ดี

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2019, 13:05:25 »
ทากาผุๆ บรรลุ โดย อ.เฟิร์น ครับ
<a href="http://youtu.be/_qNNRS-8XZI" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/_qNNRS-8XZI</a>

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2019, 14:39:11 »
โพสต์นี้ย้ายไปหน้า 2 ครับ