Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามพี่ๆครับ เรื่องตัวร้อยสาย guitar classic  (อ่าน 2748 ครั้ง)

wario

• member
อุปกรณ์ที่เป็นเหมือนตุ้มเล็กๆ ที่เอาไว้ร้อยสาย guitar classic ตรง bridge แทนการมัดเวลาใส่สายกีต้าร์มันชื่อว่าอะไรหรือครับ

แล้วมีขายที่ไหนบ้าง พอดีไม่รู้ว่าเค้าเรียกว่าอะไรเลยไม่รู้จะไปหาที่ไหนครับ  ;D

ขอบคุณครับ

กฤษณ์

• member
Re: รบกวนสอบถามพี่ๆครับ เรื่องตัวร้อยสาย guitar classic
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2019, 19:45:21 »
ทำไมไม่ซื้อสายไนล่อนแบบ ball end ครับ

wario

• member
Re: รบกวนสอบถามพี่ๆครับ เรื่องตัวร้อยสาย guitar classic
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2019, 21:14:00 »
ทำไมไม่ซื้อสายไนล่อนแบบ ball end ครับ

เมืองไทยหายากครับ แล้วยี่ห้อที่ชอบก็ไม่มีแบบ ball end

samaklen

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2019, 08:39:50 »
ผมสั่งกับ Acousticshops นะ ลองถามคุณตะวันได้เลย
ได้ของมาแล้ว แต่ยังไม่ได้เปลี่ยนสาย เลยยังบอกไม่ได้ว่าดีแค่ไหน
ข้อดีคือ เราสามารถเลือกสายที่เราชอบได้เหมือนเดิม
บริดจ์ไม้ไม่เป็นรอยมัดเหมือนปกติ
มุมที่สายกระทำกับ saddle เพิ่มขึ้นหน่อย ช่วยเรื่องเสียงบ้าง

wario

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2019, 13:57:57 »
ผมสั่งกับ Acousticshops นะ ลองถามคุณตะวันได้เลย
ได้ของมาแล้ว แต่ยังไม่ได้เปลี่ยนสาย เลยยังบอกไม่ได้ว่าดีแค่ไหน
ข้อดีคือ เราสามารถเลือกสายที่เราชอบได้เหมือนเดิม
บริดจ์ไม้ไม่เป็นรอยมัดเหมือนปกติ
มุมที่สายกระทำกับ saddle เพิ่มขึ้นหน่อย ช่วยเรื่องเสียงบ้าง

ขอบคุณครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2019, 16:02:51 »
ผมให้ช่างต้าทำให้จากไม้ ebony และกระดูกครับ

nuchinge

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2019, 16:08:59 »
เรียนถาม ใช้เพื่ออะไรครับ นอกจากป้องกันรอย(โดยส่วนตัวผมว่าดูแปลกๆ)  มีผลกับเสียงจนถึงกับน่าใช้เลยหรือครับ มุมยังไงก็ไปลงที่ saddle ไม่น่าทำให้เสียงดีขึ้น

samaklen

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2019, 10:05:30 »
มุมที่กดลง saddle ช่วยให้เสียงดีขึ้นบ้างครับ
ทั้งนี้แล้วแต่โครงสร้างของกีตาร์นั้น ว่าจะตอบสนองได้หรือไม่
อย่างในกรณีของสายเหล็ก ก็มีการเซาะร่อง Bridge pin เพื่อช่วยให้ใส่สายได้แน่น และมุมกดสายเพิ่มขึ้น

ลักษณะเดียวกับชนิดของ saddle ที่มีผลต่อเสียงเหมือนกัน
ส่วนหมุดผูกสาย นอกจากช่วยกันเป็นรอยแล้ว น่าจะทำให้โอกาสที่ตอนผูกสายกับบริดจ์ เกิดอาการสายสะบัดตีไม้หน้าลดลง

yutthasak

• member
  • www.yaiguitar.com
    • นักกีตาร์คลาสสิค
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2019, 21:19:24 »
ใช้แล้วมา รีวิวบ้างนะครับ :)
classical guitarist