Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง pickup Fishman กับ Lr baggs ขอความเห็นเรื่องเสียงครับ  (อ่าน 1451 ครั้ง)

Acoustic country

• member
ระหว่าง pickup Fishman กับ Lr baggs ขอความเห็นเรื่องเสียงครับ
Pickup ภาคไฟฟ้าที่ติดตั้งตรง Sound Hole แบบไม่ได้เจาะบอดี้ด้านข้าง ระห ระหว่าง Fishman กับ Lr baggs ในราคาที่พอๆกัน แบบไหนให้เสียงที่ดีกว่า มีปัญหาน้อยกว่าครับ

กฤษณ์

• member
ก่อนจะตอบต้องขอเปรียบเทียบเฉพาะของแท้กับของแท้เท่านั้นนะครับเพราะ Fishman มีของปลอมจากจีนเยอะมากโดยเฉพาะรุ่นที่เปียโซ่เป็นแบบสายถัก (sonicore) นี่แทบหาของแท้ไม่ใด้เลยนอกจากที่ติดตั้งมาจากโรงงาน

คุณต้องการปิคอัพที่ภาคไฟฟ้าติดตั้งตรง sound hole ผมไม่ทราบว่าคุณหมายถึง magnetic pickup แบบคาด sound hole หรือ pickup แบบที่ปุ่มปรับอยูใต้ sound hole ผมขอเลือกตอบเฉพาะแบบหลังก่อนก็แล้วกัน

ถ้าเป็นแบบหลังนี่ LR Baggs มีรุ่นให้เลือกมากกว่า Fishman เยอะเพราะ Fishman นั้นใช้ piezo ใต้ saddle อย่างเดียวรับสัญญาณเกือบทุกรุ่นยกเว้นรุ่น Ellipse Blend ที่มีไมค์คอนเดนเซอร์ให้มาด้วย ไมค์ของ Fishman ที่ใช้ในรุ่นนี้คุณภาพสุดยอดแต่ถ้าเอาไปเล่นบนเวทีก็ต้องปิดเพราะมันหอนครับ

Fishman ยังมีรุ่นแพงคือรุ่น Ellipse Aura ที่มีวงจรจำลองเสียงไมค์ซึ่งดีตรงที่มันไม่หอนแต่ไม่ดีตรงที่มันพังง่ายเพราะรุ่นนี้ที่ติดมาจากโรงงานทั้ง Martin และ Gibson ของผมพังไปสองชุดแล้วทั้งๆที่แทบไม่ใด้ใช้งานเลย (ทั้งสองชุดผมเปลี่ยนเป็น LR Baggs เพราะถ้าติด Ellipse Aura กลัวมันจะพังอีก)

ส่วน LR Baggs นั้นมีปิคอัพอยู่ห้าแบบคือแบบติดใต้ saddle (Element, LB6) แบบติดใต้ bridge plate (Ibeam) แบบไมโครโฟน (Lyric) แบบไมค์ผสมเปียโซ่ (Anthem) และแบบ Element+Ibeam (iMix) ตอนนี้ผมมีใช้อยู่ครบทั้ง 5 แบบซึ่งแต่ละแบบก็มีข้อดีข้อเสียของมันเอง ผมยังไม่รู้ว่าคุณสนใจแบบไหนและมีงบเท่าไหร่ก็เลยตอบแบบเจาะจงไม่ใด้

ถ้าเป็นเรื่องเสียง Fishman เขาจะเน้นเสียงกลางที่โดดเด่นทำให้เสียงกีตาร์ไม่โดนกลบเมื่อเล่นกับวงส่วน LR Baggs นั้นเน้นเรื่องเสียงที่นุ่มนวลเป็นธรรมชาติเหมาะสำหรับการเล่นตัวเดียวครับ

เรื่องปัญหาของปิคอัพส่วนใหญ่มาจากการติดตั้งที่ไม่ใด้มาตรฐาน เรื่องนี้ Fishman น่าจะใด้เปรียบเพราะตัวแทนจำหน่ายเขารับติดตั้งฟรีและรับประกันหนึ่งปีด้วย