Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: "over tone" คืออะไร???  (อ่าน 1730 ครั้ง)

Tonies

• member
"over tone" คืออะไร???
« เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2021, 09:25:00 »
เพิ่งสมัครมาเป็นสมาชิกใหม่ครับ กำลังหาความรู้เข้าตัวอยู่ พยายามเปิดหากระทู้เก่า ๆ ดู จนตาลายก็หาไม่เจอครับ (ชอบอ่านกระทู้ของพี่กฤษณ์มาก ๆ )
ขอบคุณล่วงหน้าครับ  :)

woraweeb

• member
Re: "over tone" คืออะไร???
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2021, 10:48:38 »
ผมเคยไปเจอวิดิโอนี้ที่ผมคิดว่าอธิบายและแสดงให้ดูไว้ได้ดีมากเลยครับ อาจจะลองเข้าไปดูได้นะครับ

Error 404 (Not Found)!!1

Tonies

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2021, 16:12:34 »
ภาษาผมอ่อนแอซะด้วย :-\

เส้นทางลูกผู้ชาย

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2021, 17:03:14 »

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2021, 11:05:52 »
http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=61902.0

ขออธิบายเรื่อง "Overtone" หรือ "Harmonic" ของกีตาร์โปร่งเพิ่มเติมจากกระทู้เก่าเพื่อความชัดเจนครับ

เมื่อสายกีตาร์ถูกดีด ถ้าสมมุติว่าเป็นสาย 5 โน็ต A-110 hz. เสียงที่เราใด้ยินเป็นเสียงสามมิติ สองมิติแรกคือความดัง (amplitude) ของคลื่นเสียงแต่ละความถี่ทุก overtone frequencies รวมกันทั้งหมด [โดยความถี่พื้นฐานคือ 110 hz. (cycle per second) จะมีความดังมากที่สุดตามรูปข้างล่าง]

ส่วนมิติที่สามคือความดังของแต่ละความถี่กับเวลา (Amplitude vs. Time) ซึ่งจะยาวไม่เท่ากันในแต่ละความถึ่ (Overtone)

เสียงของกีตาร์แต่ละตัวเมื่อถูกดีดนั้นจะแตกต่างกันทั้งความดัง (volume) ความสมดุลย์ของเสียง (balance) รายละเอียด (detail, presence) และหางเสียง (sustain) การสร้างกีตาร์ให้สายทุกสายดังเท่าๆกันและมี sustain พอๆกันมันไม่ใช่เรื่องง่าย (กีตาร์ช่างไทยบางคนสาย 4 ดังกว่าสายอื่นทุกตัวที่ผมเคยสัมผัสมา) Overtone คือปัจจัยหลักในการกำหนดคุณภาพของเสียงกีตาร์ครับ

Tonies

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2021, 10:51:03 »
ขอบคุณครับ.. แต่สารภาพเลยว่า ผมอ่านหลายรอบมาก แต่ก็ยังมึน ๆ  :-[