Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามน้าๆเกี่ยวกับกีตาร์โมลาเลสครับ  (อ่าน 2137 ครั้ง)

bob2513

• member
ประมาณว่า....เป็นงานยุคไหน...มีเด่น ด้อยยังไง...ครับ

TOM1869

• member
Re: เรียนถามน้าๆเกี่ยวกับกีตาร์โมลาเลสครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2019, 17:45:46 »
เป็นกีต้าร์เลียนแบบ มาร์ติน  ในไทยหายากพอสมควรครับ
Line id: 081-8718003

bob2513

• member
Re: เรียนถามน้าๆเกี่ยวกับกีตาร์โมลาเลสครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2019, 11:02:47 »
ขอบคุณ...น้าทอมครับ..

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2019, 19:21:33 »
ในยุค '70s นั้นเป็นยุครุ่งเรื่องของกีตาร์ญี่ปุ่นก็เลยมีการผลิตออกมาขายทั้งในประเทศและส่งออกหลายสิบยี่ห้อ ยี่ห้อที่นับใด้ว่าเป็นกีตาร์ไฮเอ็นด์ที่สะสมใด้นั้นมีอยู่ 5 ยี่ห้อที่รุ่นสูงสุดราคาขายในตอนนั้นไม่ต่ำกว่า 200,000 เยน ใด้แก่

ถ้าเป็นกีตาร์ญี่ปุ่นยุคนี้ยี่ห้ออื่นๆยังไม่มีตลาดสะสมในญี่ปุ่นครับ

bob2513

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2019, 16:53:20 »
ขอบคุณน้ากฤษณ์ครับ...ข้อมููลแน่นจริงๆ ถามต่ออีกนิดนึงครับ...แล้วบริษัท หรือโรงงาน Zen-on ไปเกี่ยวดองกับการผลิตกีตาร์พวกนี้ยังไง ครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2019, 19:18:57 »
ในยุค '50s นั้นอุตสาหกรรมกีตาร์ของญี่ปุ่นก็เหมือนกับอุตสาหกรรมกีตาร์ของไทยในปัจจุบันคือมีแต่ช่างที่ต่างคนต่างทำแต่ไม่มีทุนทรัพย์หรือความรู้ด้านการตลาดพอที่จะขยายกิจการของตัวเอง อุตสาหกรรมกีตาร์ไทยนั้นเติบโตยากแต่ในญี่ปุ่นนั้นมีพวกนักธุรกิจรวมตัวกันก่อตั้งบริษัทจัดจำหน่ายเพื่อให้การสนับสนุนทางการเงิน สำรวจความต้องการของตลาด หาศิลปินมาเอากีตาร์ไปออกงานและขยายตลาดไปทั่วโลก

บริษัทเหล่านี้บางบริษัทก็ใช้ชื่อตัวเองอย่าง Zen-on Music ที่ใช้ชื่อ Zen-on กับกีตาร์คลาสสิค archtop และกีตาร์ไฟฟ้าราคาถูกที่ไปจ้างโรงงานโนเนมทำและใช้ชื่อ Morales กับกีตาร์โปร่งสายเหล็กที่จ้างอีกโรงงานทำเป็นต้น

บริษัทที่เป็นเจ้าของและผู้จัดจำหน่ายแต่ไม่ใด้เป็นผู้ผลิตเหล่านี้ส่วนใหญ่ล้มละลายไปในยุค '80s ที่กีตาร์ขายไม่ออกทั้งโลกแต่บางรายที่ยังเจริญรุ่งเรืองอยู่ก็แทบจะไม่มีใครรู้จักซื่อ ตัวอย่างเช่น

Hoshino Gakki เป็นเจ้าของและผู้จัดจำหน่ายกีตาร์ Ibanez

Rokkomann Inc. เป็นเจ้าของกีตาร์ Asturias, Kodaira, Yuchi Imai เป็นต้น

THAWAT JAITHIANG

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2019, 09:08:18 »
ขอบคุณคำถามคำตอบ

bob2513

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2019, 11:00:36 »
ขอบคุณครับ...กระจ่างแจ้งใจจริงๆ..

fungi321

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2019, 14:31:39 »
เคยสงสัยเรื่องนี้อยู่ เพราะเห็นคนเอากีต้าร์มือสองเจแปน แบรนด์แปลกๆแบบนี้มาขายกันพอสมควรในราคาหลักพัน แต่ผมก็ไม่กล้าซื้อ  คำตอบน้ากฤษณ์ชัดเจนเลย ขอบคุณครับ