Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: **>>[แชร์ประสพการณ์ของผมกับการ custom guitar กับช่างไทย]<<**  (อ่าน 5089 ครั้ง)

TOM1869

• member
มีช่างท่านไหนที่ราคาไม่แพงมั่งไหมครับ

อยากลองทำมั่ง  สเปคแบบที่อยากได้ไม่เห็นมีใครทำขาย  เลยอยากลองสั่งมั่งครับ

อยากสั่ง slope shoulder  ที่เป็น มะฮอกกานีทั้งตัวจัง

มีครับ  ช่างที่ราคาไม่แพง จะเป็นช่างที่เพิ่งเริ่มทำ และยังมีประสบการณ์ไม่มาก  ครับ
Line id: 081-8718003

ArtFriendly

• member
เดะผมมาอัพเดทใหม่อีกที่ วันเสาร์ที่ 26/10/2019 ครับ ไม้ทั้งหมดจะเข้ามาครบ

พอดีผมไปเจอข้อมูลที่น้ากฤษณ์ เคยโพสไว้เรื่องเกี่ยวกับความชื้น
http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=60897.0
ขอบคุณน้ากฤษณ์ ที่เอาความรู้ดีๆมาบอกครับ
หากเจอข้อมูลอะไรดีๆผมจะรวมมาไว้ในกระทู้นี้ครับ เผื่อพี่ๆที่เข้ามาอ่านหาความรู้ได้ง่าย
พี่ท่านใดมีอะไรแนะนำผม ยินดีรับฟังทุกคำแนะนำครับ

ArtFriendly

• member
มีช่างท่านไหนที่ราคาไม่แพงมั่งไหมครับ

อยากลองทำมั่ง  สเปคแบบที่อยากได้ไม่เห็นมีใครทำขาย  เลยอยากลองสั่งมั่งครับ

อยากสั่ง slope shoulder  ที่เป็น มะฮอกกานีทั้งตัวจัง

มีครับ  ช่างที่ราคาไม่แพง จะเป็นช่างที่เพิ่งเริ่มทำ และยังมีประสบการณ์ไม่มาก  ครับ

ผมเห็นช่างหรั่ง ก็น่าสนใจน้ะครับ แกเริ่มที่ 35,000 จากคลิปที่แกโพส
ผมเองก็อยากคัสตอมกับช่างหรั่งเหมือนกันครับ รอตัวนี้เสดก่อน

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit

*** ขอเป็นความเห็นส่วนตัว นะครับ

ช่างสร้างกีตาร์ ฝีมือคนไทย  มีการแข่งขันพัฒนาคุณภาพในการสร้างงานให้มีคุณภาพ ได้อย่างเข้มข้นมาก

และช่างสร้างกีตาร์ ฝีมือคนไทย  ส่วนใหญ่ มีทักษะฯ และมีฝีมือคุณภาพ  เป็นโอกาสที่ดี ที่เราอาจได้กีตาร์คุณภาพสูง

อย่างไรก็ตาม ในฟากฝั่งของ คนจ่ายตังค์ หรือ คนสั่งทำกีตาร์ Custom ก็ควรศึกษาข้อมูล หารายละเอียด

เพื่อประกอบการพิจารณาตัดสินใจ สั่งทำกีตาร์ และพร้อมที่จะจ่ายตังค์ ที่บางคนอาจเป็นเงินอุตส่าห์เก็บหอมรอมริบ

สิ่งที่ฟากฝั่ง คนอยาก และพร้อมจะเสียตังค์ สั่งทำกีตาร์ Custom สักตัวหนึ่ง นั้น มีสิ่งที่ต้องแอบส่องข้อมูล บางเรื่อง เช่น

ความชอบต่าง ๆ ในรูปทรง ไม้และอุปกรณ์ประกอบ ย่านความถี่โทนเสียง ความปราณีตของชิ้นงาน  ราคา และอื่น ๆ

ซึ่งขึ้นอยู่กับความรัก ความชอบ ความต้องการ ความอยากได้ เป็นการเฉพาะตัว ของ ผู้สั่งทำกีตาร์ เอง ไม่เกี่ยวกับใคร

แต่สิ่งที่ต้อง ตรวจสอบให้แน่ใจ เพื่อลดความกังวลใจ และความรู้สึกที่ไม่ดี หลีกเลี่ยงการบ่นพึมพำ ในการต้องเสียตังค์

โดยเฉพาะอย่างยิ่ง จากก่อน หรือ ภายหลัง การสั่งทำกีตาร์ คือ

1. ศึกษาหาข้อมูลของตัวช่างฯ ที่มีฝีมือคุณภาพ มีประสบการณ์ ได้รับการยอมรับในชื่อเสียง และตัวตน

2. ภายหลังจากได้วางเงินมัดจำงวดแรก ไปแล้ว  ควรได้รับการติดต่อประสานงาน ถึงข่าวคราว และรูปภาพ ความคืบหน้าของงาน

3. ควรได้รับทราบข่าวคราวความคืบหน้า การสร้างงาน เป็นระยะ ๆ ในเวลาอันสมควร พอเหมาะพอสม ไม่ล่าช้ามากเกินไป

4. มีการส่งมอบงาน เป็นไปตามกำหนดเวลา อาจมีความล่าช้า ได้บ้าง ควรอยู่ในเวลาอันสมควร  ไม่ใช่ล่าช้าเป็นแรมเดือน ๆ

ชอบผิดนัดเป็นประจำ  หรือทวงถามหลายครั้ง  ก็ไม่ได้รับคำตอบที่ชัดเจน

5. มีความรับผิดชอบในผลงานภายหลังการส่งมอบ  ที่เกิดจากขบวนการผลิต และสร้างกีตาร์  ที่ทำให้เกิดปัญหาในการใช้งาน

หรือไม่ตรงตามข้อตกลง ยกเว้น ความเสียหาย ที่เกิดจากการกระทำ และจากตัวฝีมือ เจ้าของกีตาร์เอง

ซึ่งควรจะต้อง เป็นผู้จ่ายเงิน ค่าซ่อมแซมเอง  เว้นแต่ ทางช่างฯ ยินดีให้บริหารปรับแต่งซ่อมแซม โดยไม่คิดมูลค่า

6. ในส่วนของผู้สั่งทำ หรือ ผู้จ่ายตังค์  ควรมีวินัยความรับผิดชอบ ในการจ่ายเงินให้ ตามงวดงาน อย่างเคร่งครัด

อย่าต่อรอง ขอเพิ่มเติม ในสิ่งที่ไม่ได้ตกลงกันไว้ ตั้งแต่เริ่มต้น  และกีตาร์ สวยแต่รูป จูบไม่หอม ก็ต้องระวัง

7. ส่วนตัวยังขอสนับสนุนช่างกีตาร์ฝีมือคนไทย  แม้จะเคยเจอปัญหา  ก็ยังไม่เข็ดหลาบ แต่จดจำฝังใจ

กีตาร์ ที่ดี คือ กีตาร์ ที่ตัวเราเล่นเองแล้ว มีความสุขทุกครั้ง ในเวลาที่กีตาร์อยู่ในอ้อมกอด และวงแขนอันแสนอบอุ่น

กีตาร์ ไม่ใช่เฟอร์นิเจอร์ ไม่ใช่เครื่องบประดับฝาบ้าน หรือเพื่อเอาไว้โชว์ศักยภาพ ฐานะความเป็นอยู่

คุณภาพกีตาร์ จะดีหรือไม่ ขึ้นอยู่ที่ ตัวผู้เล่นกีตาร์เอง ว่า จะมีทักษะฯ มีฝีมือ รีดศักยภาพกีตาร์ ตัวนั้น ๆ ออกมาได้มากน้อยแค่ไหน

และการเล่นกีตาร์ ได้ดี ไม่มีทางลัด  ซึ่งผู้เล่นกีตาร์ ทุกคน จะต้องมีวินัยในการฝึกฝนทักษะฯ อย่างสม่ำเสมอจริงจัง เป็นประจำ เท่านั้น

เพราะ กีตาร์ และ ตัวเรา .... คู่กัน

***  ขอเน้นว่า เป็นความเห็นส่วนตัว จากประสบการณ์ที่เคยสั่งทำกีตาร์ จากช่างฯ บางคน เท่านั้น ไม่สามารถนำไปอ้างอิงใด ๆ ได้

แต่ใช้เป็นข้อมูลเบื้องต้น เพื่อศึกษาหาความรู้ ในการตัดสินใจก่อนจะเสียตังค์ได้

Finger Picking Style

ArtFriendly

• member
**>>[แชร์ประสพการณ์ของผมกับการ custom guitar กับช่างไทย]<<**
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2019, 11:50:48 »
ขอบคุณคำแนะนำดีๆครับน้ากวาง

[Update สถานการตอนนี้เป็นกรณีศึกษาแก่เพื่อนๆครับ]
ตอนนี้ในส่วน Status งานของผม ช่างมีการอัพเดทงานอย่างต่อเนื่องครับ ตั้งแก่กระบวนการคุยคอนเซป การจ่ายเงินมัดจำ
หลังจากการจ่ายเงินมัดจำ จะเริ่มจาก Process การสั่งซื้อวัตถุดิบ ช่างมีกระบวนการคอนเฟิร์มก่อนสั่งซื้อของก่อนทุกครั้งครับ
หากมีค่าใช้จ่ายเพิ่มจากราคาเดิมที่คุยกันไว้ช่างก็มีการแจ้งลายละเอียดที่ชัดเจน ,มีความตรงต่อเวลาและให้คำแนะนำที่ดีครับ
ในส่วน Process ถัดไป วันที่ 26/10/2109 : ผมนัดกับช่างเพื่อเช็คของทั้งหมดที่สั่งซื้อ และคุยเรื่องไซ้คอกีร์ต้าที่จับถนัดที่สุด
รวมถึงเรื่องของการออกแบบความสวยงาม แล้วผมจะมาอัพเดทอีกทีเย็นวันเสาร์ครับ เผื่อมีน้าท่านใดมีข้อมูลที่จะมาแนะนำ
ผมในส่วนของการเช้ครายละเอียดหรือให้ความรู้เพิ่มเติมครับ

Note : ก่อนผมตัดสินใจผมได้ปรึกษากับน้าหลายๆท่าน รวมถึงผมเคยโทรไปปรึกษาน้ากวางด้วยครับ
          โดยส่วนตัว ผมชอบเพลงที่น้ากวางเล่นมากและเป็นแฟนคลับน้ากวางอยู่ครับ ขอบคุณน้ากวางมากๆครับ