Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามความแตกต่างของสายกับความเหมาะสมกับ songwriter สักนิดครับ  (อ่าน 1241 ครั้ง)

Nui_7606

• member
ผมใช้ songwriter อยู่ครับ ใส่สาย dad exp16
กำลังจะเปลี่ยนสาย สนใจ
Dad exp14 กับ exp19
Martin MA140T กับ MA540T
เลยอยากทราบข้อแตกต่างของสายครับ
และขอถามน้าๆว่ารุ่นใหนเหมาะกับ songwriter ครับ
ผมตีคอร์ดกับfringer ครับ อยากได้เบสกับใสๆครับ

กฤษณ์

• member
ต้องขอโทษที่ตอบช้าเพราะมีคนเข้ามาตั้งกระทู้ไร้สาระเต็มไปหมดผมเลยไม่เห็นกระทู้นี้ครับ

กีตาร์ Gibson Songwriter ใส่สาย .012-.053" มาจากโรงงานแต่สาย D'Addario ทั้งสองรุ่นที่คุณถามมาเป็นขนาด .012-.056" ซึ่งไม่ควรเอามาใส่ Songwriter เป็นอย่างยิ่งเพราะมันจะตึงเกินไปจนไม้หน้าไม่ทำงานเต็มที่เป็นผลทำให้เสียงอั้นและหางเสียงกุด ถ้าใส่ทิ้งใว้นานๆโดยไม่ผ่อนสายในสภาพอากาศร้อนชื้นก็ยังอาจทำให้ตัวกีตาร์เสียหายใด้

ถ้าใส่สาย Martin ทั้งสองรุ่นที่ถามเสียงทุ้มจะมากขึ้นแต่เสียงแหลมจะน้อยลงเพราะเป็น character ของสายยี่ห้อนี้ครับ

สายที่เหมาะกับ Songwriter มากที่สุดคือสาย Gibson Masterbuilt Premium แต่ต้องซื้อที่ตัวแทนจำหน่ายเท่านั้นเพราะสายปลอมเพียบครับ

ถ้าจำเป็นต้องใช้สายเคลือบก็ควรใช้ D'Addario EXP16 หรือถ้าจะเอาแบบทนสุดๆก็ Elixir Nanoweb PB เพราะทั้ง Gibson และ Elixir ก็จ้าง D'Addario ผลิตสายให้ทั้งคู่ (แต่ Elixir เอาไปเคลือบเองทีหลัง)

Nui_7606

• member
ขอบคุณน้ากฤษณ์ มากๆครับ