Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามการใช้งานแอมป์ Fishman Loudbox artist ครับ  (อ่าน 1599 ครั้ง)

draftdevil

• member
image hosting private
Input จะมีช่องเสียบทั้งด้านบนและด้านล่าง พอดีมีข้อสงสัยดังนี้ครับ

1.ถ้าจะเล่นกีต้าร์ด้วยและเสียบไมค์ด้วยพร้อมกัน(เล่นเปิดหมวก) แนะนำ กีตาร์และไมค์เสียบช่องไหนเหรอครับ

2.ผมตั้งใจอยากได้ Reverb ทั้งกีตาร์และไมค์พร้อมกัน  จากที่ผมสังเกตุ ช่องเสียบ Input ด้านล่าง ถึงแม้เราปรับ Reverb 1หรือ2(สวิตด้านบน) แล้ว แต่เสียงที่ออกมาจาก Input ด้านล่าง กลับไม่มีเสียง Reverbเลย  แสดงว่า Input ด้านล่างไม่สามารถใช้ Reverbได้เหรอครับ

3. ปุ่ม Pad /Phase /depth มีหน้าที่อะไรเหรอครับ 

ขอบคุณครับ

กฤษณ์

• member
Re: รบกวนสอบถามการใช้งานแอมป์ Fishman Loudbox artist ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2019, 11:01:13 »
พออ่านคำถามแล้วผมคิดว่าคุณยังไม่เข้าใจวิธีใช้ Fishman Loudbox Artist ผมขออธิบายแบบย่อๆตามนี้นะครับ

ช่องเสียบ input มีสองช่อง (1) รับใด้ทั้งไมค์ (XLR) และกีตาร์ (1/4") จะเสียบช่องไหนก็ใด้ครับ

ปุ่ม GAIN(3) เนื่องจากความแรงของสัญญาณจากปิคอัพแบบ active และไมค์มันต่างกันเป็นสิบๆเท่า คุณจึงจำเป็นต้องปรับปุ่ม GAIN ให้สัญญาณตอนแรงสุดไม่คลิป (ถ้าคลิปจะมีไฟแดงกระพริบที่ปุ่ม PAD) เพื่อให้ใด้ signal to noise ratio สูงสุด ถ้าเป็นกรณี active pickup คุณอาจต้องกดปุ่ม PAD (2) เพื่อลดความแรงสัญญาณลง 10 dB ครับ เมื่อตั้ง GAIN เรียบร้อยแล้วก็ต้องใช้ปุ่ม MASTER VOLUME (16) เพื่อปรับความดังของแอมป์

Effect A, Effect B....คุณสามารถเลือกที่จะใช้ effect กลุ่ม A หรือกลุ่ม B ก็ใด้แต่ไม่สามารถใช้พร้อมกันใด้ ถ้าต้องการใช้ effect B ก็กดปุ่ม effect B on (10) เหตุผลที่ input ตัวล่างของคุณไม่มี reverb ก็เป็นเพราะคุณไปกดปุ่มนี้ค้างใว้โดยไม่รู้ตัวครับ

ปุ่ม PAD ลดความแรงสัญญาณเข้า ปุ่ม PHASE กลับ phase สัญญาณออก ปุ่ม DEPTH ปรับความลึกของเอฟเฟ็ค Chorus, Flanger, Slap Echo

TOM1869

• member
Re: รบกวนสอบถามการใช้งานแอมป์ Fishman Loudbox artist ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2019, 11:03:20 »
1. เสียบช่องไหนก็ได้ครับแต่  สาย ไมค์  ต้องเป็น  xlr
2. และ  3.  ทดลงดูดีกว่าครับ  จะเข้าใจ
Line id: 081-8718003

draftdevil

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2019, 15:11:14 »
ขอบคุณพี่ๆมาเลยครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2019, 21:32:06 »
เล่นเสียงแตกโดยใช้ Fishman Loudbox Artist

Loudbox Artist สามารถเล่นเสีบง overdrive และ distorton ใด้โดยมีวิธีง่ายๆดังนี้

1. ปิด tweeter ที่ปุ่ม 20 (ต้องทำทุกครั้งนะครับ)

2. ปิดปุ่ม PAD (2) ที่ข่องกีตาร์เพื่อให้สัญญาณเข้าเต็ม

3. ปิดปุม Master Volume (16) เปิดปุ่ม Gain (3) จนไฟสีแดง (Clipping) ติดเกือบตลอด ตอนนี้สัญญาณเข้าของคุณอยู่ในโหมด overdrive แล้วครับ

4. เปิดปุ่ม volume จนคุณใด้ยินเสียงกีตาร์ แล้วปรับปุ่ม gain จนใด้เสียงแตกในระดับที่คุณพอใจ

กีตาร์โปร่งก็เล่นเสียงแตกใด้นะครับแต่ต้องระวังเรื่องหอนเท่านั้น

<a href="http://youtu.be/8TB9Ld5plPA" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/8TB9Ld5plPA</a>

(มาช่วยดันให้กระทู้ป่วนตกหน้าหนึ่ง)

draftdevil

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2019, 14:45:16 »
เดี๋ยวจะลองดูครับ