Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง Yamaha Classic ?  (อ่าน 2133 ครั้ง)

fungi321

• member
สอบถามเรื่อง Yamaha Classic ?
« เมื่อ: ธันวาคม 23, 2019, 21:39:51 »
มือใหม่อยากลองเล่น Guitar Classic เห็นมีของ Yamaha รุ่นเก่าๆมาขายเยอะเลยครับ เป็นรหัส C, G, CG, GC มันต่างกันยังไงบ้างครับ เห็นรหัส G มีเป็น Top Solid ด้วย เสียงพอได้มั๊ยครับ ว่าแต่ว่าในกีต้าร์คลาสสิค เหมือนคนไม่ค่อยสนใจ Yamaha รึเปล่าครับ ไม่เหมือนสายเหล็ก หรือผมคิดไปเอง

nuchinge

• member
Re: สอบถามเรื่อง Yamaha Classic ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2019, 08:01:33 »
เสียใช้ได้เลยครับ ผมมี Gd10 เก็บไว้หลายปี ไม่ใด้ใช้ เพราะผมว่าคอเล็กไปไม่ถนัด เลยนอนกล่องไว้เฉยๆ ซื้อเพราะไม้หน้าเป็น Ezo spruce ครับ
https://www.youtube.com/watch?v=t9qAGb-_Tv8

เสียงก็จะคล้ายๆแบบนี้ อยากได้ปล่อยถูกๆเพราะไม่ได้หยิบมาใช้เลยครับ

hotman555

• member
Re: สอบถามเรื่อง Yamaha Classic ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2019, 23:05:15 »
Yamaha รหัส C ,G จะเป็นรุ่นเก่าก่อนจะเปลี่ยนเป็นรหัส CG,ส่วนGCเป็นรุ่น grand concert ถ้า made in Japan จะทำโดยช่างกลุ่มเล็กๆ งานปราณีต ราคาสูง ช่วงหลังมีทำใน Taiwan และย้ายไป จีนเรียบร้อยแล้วในวันนี้ ผมว่ากีีีต้าร์ Yamaha ที่ไม่ดังเพราะมันไม่ค่อยดัง ก็อย่างว่าแหละครับ ความดังมันน้อยกว่ากีต้าร์สเปนอย่างชัดเจน แต่....คุณภาพเสียงไม่ได้อยู่ที่ความดังอย่างเดียวนะครับ เรื่อง sustain balance นำ้เสียงหวาน ที่ทำให้มีคนชื่นชอบอยู่มาก

fungi321

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 02, 2020, 13:35:30 »
Yamaha รหัส C ,G จะเป็นรุ่นเก่าก่อนจะเปลี่ยนเป็นรหัส CG,ส่วนGCเป็นรุ่น grand concert ถ้า made in Japan จะทำโดยช่างกลุ่มเล็กๆ งานปราณีต ราคาสูง ช่วงหลังมีทำใน Taiwan และย้ายไป จีนเรียบร้อยแล้วในวันนี้ ผมว่ากีีีต้าร์ Yamaha ที่ไม่ดังเพราะมันไม่ค่อยดัง ก็อย่างว่าแหละครับ ความดังมันน้อยกว่ากีต้าร์สเปนอย่างชัดเจน แต่....คุณภาพเสียงไม่ได้อยู่ที่ความดังอย่างเดียวนะครับ เรื่อง sustain balance นำ้เสียงหวาน ที่ทำให้มีคนชื่นชอบอยู่มาก
ขอบคุณครับ ได้ความรู้เพิ่มเติม เป็นข้อมูลในการเลือกซื้อได้ดีเลยครับ