Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: **>>[แชร์ประสพการณ์ของผมกับการ custom guitar กับช่างไทย]<<**  (อ่าน 5063 ครั้ง)

ArtFriendly

• member
สวัสดีครับพี่ๆ ทุกท่านในบ้านไม้

Objective : ผมตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาเพื่อแนะนำพี่ๆที่สนใจกีร์ต้าคุณภาพและสนับสนุนช่างกีร์ตาไทย ครับ

[Step1] ขอเริ่มต้นที่บางคำถามยอดฮิตเกี่ยวกับกีร์ต้าช่างไทยที่แต่ก่อนผมเองก็สงสัยเช่นกัน

Question 1 : ทำไมกีร์ต้า Custom ช่างไทยถึงราคาแพงจัง
     Answere => จากการที่ได้สั่ง Custom ช่างไทยผมคิดว่าไม่แพงเลยครับ จากราคา Material+ค่าแรง ตามลายละเอียดตัวอย่างด้านล่าง ผมขอยกตัวอย่าง ของผมเองที่สั่งทำกีร์ต้า Custom ของผมเองอย่างคร่าวๆตามลายละเอียดด้านล่างครับ

# ค่า Material = Back&Side Brazillian rosewood (1,000 USD) + Top Adirondrack Artist grade Bearclaw
                           (ค่าไม้:350USD+ค่าส่งกับภาษี:80USD) + ไม้ที่ใช้ทำ Arm Bevel เป็น KOA (ค่าไม้:225USD)
                           +ค่าส่งกับภาษี:80USD)+ มุกประดับ Purfling (ค่ามุก:120 USD+ค่าส่งกับภาษี:40USD) +  Purfling ไม้
                            ใช้เป็น Ziricote รอบตัวยันหัว(ค่าไม้รวมส่ง 120USD) + ค่าลูปบิด Gotoh 510 ใบดำ (120 USD) + ค่าอื่นๆ
                           อีกเช่น ค่าคอ,ค่ากาว(300 USD)
                        = รวมค่า Material ทั้งหมดคร่าวๆ(2435 USD คิดเป็นเงินไทย 2435x33 = 80,355 THB )

# ค่า แรง+ฝีมือ+ค่าสึกหรอเครื่องมือ = อันนี้แล้วแต่ช่างครับ ลองคิดง่ายๆช่างกีร์ต้าต้องใช้เวลาประกอบโดยเฉลี่ย 3-6 เดือน โดยคิด
                                                     ราคาคร่าวๆจากค่าแรงขั้นต่ำวันละ 300 THB (โคตรจะถูกครับ) สำหรับงานของผมมี Detail
                                                     หน่อยแต่ไม่มีการฝัง Inlay ยากๆเพราะชอบกีร์ต้าเรียบๆ คิด คร่าวๆ ต่อเดือนช่างทำงานให้
                                                     เราเดือนละ 20 วัน ใช้เวลาทั้งหมด  6 เดือน ดังนั้นค่าแรงโดยประมาณ
                                                     ด้วยตัวผมเองเท่านั้น ครับ = 300THB x 20 วัน x 6 เดือน = 36,000 THB   
                                                 Note : ลองคิดดูว่าถ้าพี่ทำงาน 6 เดือนได้รายได้รวม 36,000 THB ถือว่าน้อยมากครับ ถ้า
                                                 ช่างมีประสบการณ์และฝีมือ ราคาก็จะสูงกว่านี้แต่ผมก็รับได้และคิดว่าไม่แพง โดยราคานี้ยังไม่รวม
                                                 ค่าเครื่องมือสึกหรอและรายละเอียดที่อื่นๆที่ต้องใช้เงินอีกน้ะครับ

ราคากีร์ต้า = ค่า Material + ค่าแรงช่าง  => Spec ที่ผมกล่าวมานี้ ถ้าสั่งช่างต่างประเทศทำราคา ทั้งหมดผมคิดว่า
                                       เกิน 250,000 บาทครับ สำหรับตัวผมเองจึงคิดว่าราคา Custom กีร์ต้าไทย สำหรับตัวผมเองคิดว่าไม่
                                       แพงเลยครับ

สำหรับพี่ท่านใดอยาดหาข้อมูลการซื้อไม้ ผมใส่ Link ไว้ด้านล่างนี้ครับ เผื่อเป็นข้อมูลการหาวัตถุดิบ
                    1.Web ที่ซื้อไม้ Adirondack Spruce จะมีข้อมูลการแบ่งเกรดไม้และราคาคร่าวๆด้วยครับ
                        =>  http://www.adirondackspruce.com/guitar-wood
                    2.Web ซื้อไม้ KOA (ผมซื้อทั้งเซตไม้ทำ Ukulele เซต U42 เพราะเค้าไม่ขายแยก) ที่ผมเอามาทำ Bravel ในเวปนี้จะมีรูปภาพและราคาครับ
                        => http://www.pegasusguitars.com/ukulele-sets-page-5.html
                    3.Web ซื้อ มุก(Abalon,Paua etc.,) ในเวปนี้มีหลายแบบหลายสี หลายราคาให้เลือกซื้อครับแพงหน่อยแต่ลายสวย
                        => https://www.advancedshelltech.com/zipflex
                    4.ไม้ข้างและหลัง ผมซื้อจากน้าในบ้านไม้นี้ครับ

Question 2 : ราคานี้ซื้อกีร์ต้าแบรนดีกว่าไหม
         Answer : ดีกว่าในแง่ของราคาขายต่อแน่นอนครับ ถ้าซื้อมือสอง และกีร์ต้าแบรนก็มีเสียง เฉพาะตัวของแต่ละแบรน ตัวผมเองก็ซื้อ
                       ไว้และชอบแบรน Taylor,Martin,Gibson etc., เหมือนกันครับแต่พอจะขยับไป บลูติคกีร์ต้าที่ Spec ไม้ Brazilian
                       ก็มีราคาสูงเหลือเกิน จึงตัดสินใจทำกับช่างไทย ซึ่งได้ทั้งเสียงและคุณภาพ ในราคาที่น้อยกว่ากีร์ต้า บลูติคแบรนต่าง
                       ประเทศแถมยังได้เห็นพัฒนาการจากแผ่นไม้กลายเป็นกีร์ต้าอีกด้วย

หวังว่าข้อมูลผมจะช่วยให้พี่ๆที่จะทำคัสตอมหาข้อมูลได้ง่ายขึ้นครับ
                   พี่ท่านใดมีข้อมูลเพิ่มเติมแนะนำผมด้วยครับ

ArtFriendly

• member
Re: [แชร์ประสพการณ์ของผมกับการ custom guitar กับช่างไทย]
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2019, 11:13:51 »
[Step2] New Project Custom guitar ตัวใหม่ของผมครับ ( Lead Time Oct_2019 - March_2020 )

Process 1 : เริ่มต้นจากการ การเซตคอนเซปและเลือก ช่างครับ
       สำหรับ ช่างไทยที่ผมได้ลองและชอบโดยส่วนตัวสำหรับกีร์ต้าสายเหล็ก : ช่างมด,ช่างอั๋น,ช่างสมชาย(ช่างคนอื่นทำดีน้ะครับ แต่ผมชอบเสียงของช่างสามท่านนี้ครับ)
       จากการที่ได้ลองมาและมีในครอบครอง : ผมชอบเสียงและงานเนียบจากกีร์ต้าช่างสมชายที่สุดครับ (จริงๆแล้ว กีร์ต้าของช่างมดและช่างอั๋นเสียงดีและผมมีแล้วครับ)

Process 2 : ติดต่อช่างและคุยในส่วนของคอนเซปและเสปค

[Concept & Spec custom guitar]
           Body Style            :    Nightingale Custom
           Top                       :   Adirondack Spruce Artist Plus Grade
           Top bracing           :   Adirondack Bracing  (Ryan Nightingale Pattern)
           Head Stock Style   :    Ryan Guitar - Ebony head plate (Front + Rear)
           Head binding         :   Curly Koa + Maple/Black/white/black + Ziricote
           Position side dot    :   Mother of pearl 2 mm
           Bridge Style          :    Ryan Guitar - Ebony + Koa outline
           Body binding         :   Curly Koa
           Purfling Top           :    Maple/Black/white/black + Ziricote
           Purfling Back         :    Thin Black/Maple/Black
           Scale Length         :    25.4 "
           Wide at Nut          :        43 mm   Wide at # 14 fret  :  56 mm
           String Spacing       :    5.6 cm
           Adjust Truss rod at :    Nut
           FB Radius              :    Ebony 16" Radius, 25.4" scale
           Heel neck / cap      :   BRZ.RW.
           Back & Side           :   Brazilian Rosewood
           Back bracing          :    Adirondack Bracing  (Ryan Nightingale Pattern)
           Finger board  Inlay :   Ziricote
           Finger board  Binding :   Curly Koa
           Tuning Mach.          :   Gotoh SGL510 Gold Black knob
           Bridge                    :   Ebony
           Bridge inlay            :       None   ……….
           Bridge Pin              :   Ebony Abl. Dot
           Neck                     :    One piece neck  Honduras Mahogany
           String Gauge          :  0.012"   Elixir Nano 80/20
           Rosette                  :   Curly koa+ 2 Ring outer Abalone 1.2 mm Zipflex
           Truss rod                :   Martin @ Nut
           Neck Profile            :    U shape low profile
           Fret                       :   Jescar premium gold evo acoustic guitar size
           Saddle                   :   Bone
           Back Strip              :   Curly Koa
           Nut                        :   Bone
           End Pin                  :   Ebony
           Pick Guard             :   None

ArtFriendly

• member
Re: [แชร์ประสพการณ์ของผมกับการ custom guitar กับช่างไทย]
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2019, 14:22:08 »
Process 3 : สั่งซื้อไม้หน้า
  # Order Top wood : ผมเลือกใช้ไม้ Adirondack spuce
  โดยวิธีการเลือกเกรดไม้ Adirondack ตามเอกสารด้านล่างครับ

จากนั้นผมได้ ทำการ Contact กับผู้ขาย และผู้ขายเสนอกลับมาหลายแบบหลายราคาตามด้านล่างครับ
  ราคา ตามนี้ครับ No1. $350. No2 $300 No3 $250.  No4 $350. No5 $250. No6 $250

สรุปจากข้อมูลที่ทางผู้ขายส่งมาให้ ผมเลีอกไม้ No1 : ซึ่งมี Bear clew นิดหน่อย,ไม้สีขาวไม่มีแดงปน และเกรนไม้ตรงสวยครับ ของที่สั่ง ใช้เวลาจัดส่งประมาณ 2-3 อาทิตย์ถึงไทยครับ

ArtFriendly

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2019, 15:12:31 »
Process 4 : สั่งซื้อไม้ Back&Side
  # Order Back&Side wood
    Back&Side ที่ผมเลือกใช้จะเป็นไม้ Brazilian rose wood
    ไม้ชุดที่ผมได้ มาจากน้าใจดีท่านหนึ่ง ในบ้านไม้ครับ ต้องขอบคุณที่แบ่งปันไม้ดีๆให้ครับ

หลังจากที่ได้รับไม้มาช่างทำการเช็คความชื้นไม้และแทปโทนดังภาพครับ

สำหรับพี่ๆที่จะไปซื้อกีร์ต้า ผมแนะนำให้ ซื้อเครื่องวัดความชื้นไม้ติดไว้ด้วยครับ ราคาเครื่องไม่ถึง 2000 บาท : ก่อนจะซื้อก็ล้วงเข้าไปใน Sound hole วัดความชื้นไม้เลยครับ
จากที่ผมเข้าใจ(ไม่แน่ใจว่าถูกต้องหรือไม่) ความชื้นไม้ ควรอยู่ในช่วง ไม่เกิน  7% ครับ และไม้เเห้งจะให้เสียงที่ดี แถมยังไม่เกิดการแตกของไม้ครับ

ArtFriendly

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2019, 16:42:46 »
Process 5 : สั่งซื้อไม้ ทำ Bavel ,Binding และ Rossette

โดยผมทำการสั่งซื้อจากเวป http://www.pegasusguitars.com/ukulele-sets-page-5.html
   ไม้ที่ผมเลือกใช้จะเป็นไม้ KOA ซึ่งต้องซื้อเป็นเซตไม้ทำ Ukulele มาเลยไม่มีขายแยก น้าท่านใดมีแหล่งซื้อที่ขายไม้แยกช่วยแนะนำด้วยครับ
   ไม้ที่ผมเลือกเป็นชุดด้านล่างครับ

หลังจากนี้ผมให้ช่างสั่งซื้อของอื่นๆทั้งหมด ครับ สำหรับ Process ถัดไปรอของเข้ามา และให้ช้างทำการประกอบเป็นกีร์ต้าครับ ไว้จะมา Update อีกที

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2019, 19:10:02 »
เครื่องวัดหาซื้อได้ที่ไหนครับ
Line id: 081-8718003

ArtFriendly

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2019, 19:23:31 »
สวัสดีครับน้าทอม

มีขายทั่วไปเลยครับ มีหลายรุ่น ใช้วัดไม้และคอนกรีดครับ
ลองดูเวปนี้ครับ

https://www.richmoto.net/product/mm04-เครื่องวัดความชื้นไม้-moist/

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2019, 21:39:43 »
น่าสน พอดีซื้อ ตู้เก็บกล้อง  มา น่าจะเอามาใช้วัดได้ด้วย ครับ

ArtFriendly

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2019, 23:06:28 »
สำหรับเคสกล้อง ผมแนะนำ เคสยี่ห้อ SKB รุ่น 3i ครับ
เป็นเคสกันน้ำไม่ต้องกลัวกล้องชื้นเลยครับ
https://www.bhphotovideo.com/c/product/1446196-REG/skb_3i_13096a73_iseries_1309_waterproof_sony.html?gclid=CjwKCAjwxaXtBRBbEiwAPqPxcAkHXJyHkqAlc2mI9upJjdaU4K7GtV1ykzHnLDTFFEod5gRVr9_iRxoCL60QAvD_BwE

ของกีร์ต้าก็มีน้ะครับผมว่าจะซื้อมาใช้อยู่
skb 3i-4719-20 waterproof jumbo acoustic guitar case

12strings

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2019, 21:41:55 »
ชอบเหมือนๆกันเลยครับ ผมก็มี custom ช่างไทย
ทรง nightingale เป็นทรงโปรดของผมเลย มีอยู่
4 ตัว ครับ แต่ของผมสั่งทำแบบไม่มี cutaway ไม้หน้าเป็น
Adirondack ทั้งหมด. ไม้หลัง พยุงแดง,พยุงดำ,ชิงชัน,
brazillian  มี 2 ตัว modify หัวเป็นแบบ slot head
ผมเป็นคนชอบ inlay สวยๆ เลยทำ inlay ให้ดูดีครับ
เสียงของทรง nightingale เหมาะกับ fingerstyle
ที่สุดครับ ผมเป็นคนคิดรายละเอียดไม่ค่อยเป็น ได้ศึกษาก็เป็นประโยชน์มากครับ
ลงรูปไม่เก่งครับ ถ้าอยากดูรูปและตัวอย่างเสียงกีตาร์ของผม
ให้ไปดูที่ facebook Ray Puapansawad  https://m.facebook.com/MHMRay ของ Ray guitar
นะครับ ผมชอบทำที่นี่เพราะชอบเสียง style ของเขา และที่สำคัญ
Bracing หลังของเขาใช้ x bracing แบบ bracing ไม้หน้า(double X
หรือ live X) ซึ่งช่วยเรื่อง projection ของเสียงได้ดีมากครับ
http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=68697.0

ArtFriendly

• member
ขอบคุณมากครับน้า 12strings
ผมเข้าไปดูงานของช่าง Ray แล้วสวยมากเลยครับ ถ้าปีหน้าผมเเอบเงินเมียได้จะไปใช้บริการครับ

เรื่อง Bracing X back และ bracing ไม้หน้า(double X หรือ live X) ผมยังไม่เคยลองเสียงเลย อยากรู้เหมือนกันว่าเสียงจะเป็นยังไง
ถ้ามีโอกาศผมขอไปลองกีร์ต้าของน้า 12strings บ้างได้ไหมครับ เดะเอาไปแลกกันเล่น
ของผมจะเสร็จประมาณ เดือนสามปีหน้าครับ ^^

12strings

• member
ยินดีครับ ผมอยู่ต่างจังหวัดครับ เชิญได้เลยครับ
ผมเล่นไม่ค่อยเก่งหรอกครับ แต่ชอบกีตาร์ครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2019, 22:40:04 »

สำหรับพี่ๆที่จะไปซื้อกีร์ต้า ผมแนะนำให้ ซื้อเครื่องวัดความชื้นไม้ติดไว้ด้วยครับ ราคาเครื่องไม่ถึง 2000 บาท : ก่อนจะซื้อก็ล้วงเข้าไปใน Sound hole วัดความชื้นไม้เลยครับ
จากที่ผมเข้าใจ(ไม่แน่ใจว่าถูกต้องหรือไม่) ความชื้นไม้ ควรอยู่ในช่วง ไม่เกิน  7% ครับ และไม้เเห้งจะให้เสียงที่ดี แถมยังไม่เกิดการแตกของไม้ครับ

เป็นเรื่องราวที่น่าสนใจมากครับแต่พออ่านมาถึงตอนนี้มีบางเรื่องที่ผมขอเล่าเสริมเพราะคำแนะนำบางข้อยังไม่ค่อยชัดเจนเท่าไหร่

ความสัมพันธ์ระหว่างความชื้นของไม้กับความชื้นของอากาศ

1. Wood Moisture Meter ในรูปเป็นประเภท "intrusive probe" ที่ใช้ปลายเข็มเจาะเข้าไปในเนื้อไม้เพื่อวัดความชื้น อย่าซื้อไปวัดความชื้นของกีตาร์ชาวบ้านเลยครับเพราะคงไม่มีใครยอมให้คุณเจาะกีตาร์เขาจนเป็นรูถาวร

2. เครื่องวัดความชื้นแบบนี้เอาไปวัดความชื้นตู้เก็บกล้องไม่ใด้นะครับ ถ้าต้องการวัดก็ต้องใช้ hygrometer ที่ใช้วัดความชื้นสัมพ้ทธ์ของอากาศในรูปด้านขวามือครับ

3. ความชื้นของไม้เปลี่ยนแปลงตลอดเวลาตามอุณหภูมิและความชื้นของอากาศ.... ไม้นั้นเป็นวัสดุที่ดูดซึมไอน้ำในอากาศใด้ตลอดเวลาเหมือนกับฟองน้ำ ความชื้นที่เราวัดตอนแรกนั้นเป็นการเช็คว่าไม้ชิ้นนั้นเป็นไม้แห้งหรือไม้สด ถ้าเป็นไม้สดก็ต้องเอาไปอบหรือตากแห้ง ถ้าเป็นไม้แห้งความชื้นของมันจะขึ้นอยู่กับอุณภูมิและความชื้นของอากาศในห้องที่เก็บรักษาและสร้างกีตาร์ตามตารางด้านล่างครับ

จากตารางข้างบนถ้าไม้ที่ส่งมาจากอเมริกาเขาเก็บใว้ที่อุณหภูมิ 70F (21C) @ 40% RH, moisture content ของมัน = 7.7% แต่ในห้องที่ช่างไทยสร้างกีตาร์และพ่นแลกเกอร์มีอุณหภูมิ 80F (26.7C) @ 60% กีตาร์ของคุณตอนสร้างเสร็จจะมี moisture content = 10.8% ครับ

4. กีตาร์ช่างไทยกับอากาศในเมืองไทย....กีตาร์โปร่งนั้นจะไม่ยืดไม่หดตัวถ้าความชื้นและอุณหภูมิเฉลี่ยที่บ้านคนซื้อเหมือนกับที่โรงงานคนสร้างดังนั้นจึงเป็นไปใด้ว่ากีตาร์ช่างไทยน่าจะเหมาะกับเมืองไทยมากกว่ากีตาร์ฝรั่งหรือกีตาร์ญี่ปุ่นที่ถูกสร้างในสภาพอากาศเย็นและความชื้นต่ำซึ่งพอมาอยู่เมืองร้อนชื้นไม้ก็จะขยายตัวจนเกิดอาการท้องป่อง คอโก่งและบริดจ์หลุดใด้

ผมมีกีตาร์ไทยอยู่ตัวเดียวที่ผมให้ช่างสมชายทำให้เมือ 12 ปีที่แล้ว เรื่องเสียงและความสวยนั้นพอไม้เปิดตัวเต็มที่แล้วก็ไม่เป็นรองกีตาร์ฝรั่งแม้แต่น้อยครับ

<a href="http://youtu.be/bBVg7LD2sS0" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/bBVg7LD2sS0</a>

ปัญหาของผมคือผมไม่เคยเห็นช่างไทยคนไหนสร้างกีตาร์และพ่นแลกเกอร์ในห้องที่ควบคุมอุณหภูมิและความชื้นแต่ในห้องเก็บกีตาร์ของผมนั้นผมควบคุมทั้งสองอย่างเพราะผมมีกีตาร์ฝรั่งเป็นส่วนใหญ่ดังนั้นความชื้นในห้องจึงค่อนข้างต่ำครับ

ความชื้นต่ำนี่กีตาร์ไทยไม้หดตัวแน่นอนจนมีรอยแยกที่ binding และตรงใต้บริดจ์อย่างในรูป

เรื่องนี้เป็นเรื่องธรรมชาตินะครับ ไม่ใด้เกี่ยวกับฝีมือช่างเลย

Gsus

• member
ซื้อเครื่องดนตรี ราคาขนาดนี้ แต่ไม่ได้ลองเสียงก่อน

สั่ง Custom Guitar ด้วยการ “เดา” เสียงกันใช่มั้ยครับ คือ เดา จาก Spec เช่น Tonewood, Bracing กับ ชื่อเสียงช่าง

เป็นไปได้มั้ยว่า Thai Custom Guitar ในหน้าซื้อขาย ส่วนนึงคือการ “เดา” ผิด

ArtFriendly

• member
น้ากฤษณ์ : ขอบคุณมากครับที่แนะนำข้อมูลดีๆ และเพลงเพาะๆคับ ชอบเพลง "เหตุเกิดจากความเหงา"มากเลยครับ

น้า Gsus : เอาจิงๆผมก็ลุ้นอยู่ครับว่าเสียงจะได้แบบไหน ลุ้นมากๆเหมือนกันครับ แต่ก่อนจะตัดสินใจก็ไปลองกีร์ตาของหลายๆช่างกับหลายๆตัวรวมถึง แบรนต่างประเทศเทียบกันด้วยครับ ช่างไทยหลายๆคนทำออกมาได้ดีมากเลยครับ ผมจึงตัดสินใจจากความรู้สึกชอบเสียงของช่างคนไหนทำที่สุดและคุณภาพคงที่ที่สุด ผมเองก็หวังหวังว่าผลงานที่เราจ่ายเงินที่อุตส่า"เก็บหอมรอมริบโดยวิธีการแอบซ่อนเงินเมีย"ไปจะออกมาได้ตามที่คาดหวังครับ

TOM1869

• member
ผมเองก็ซื้อกีต้าร์จากการเดาเสียง ครับ 

fungi321

• member
ขอบคุณข้อมูลดีๆจากน้าๆทุกๆคนเลยครับ ข้อมูลแน่นมาก

"เก็บหอมรอมริบโดยวิธีการแอบซ่อนเงินเมีย" ทำให้ผมเห็นภาพเหมือนอยู่ตรงหน้าเลยครับน้า ArtFriendly แต่ถือว่าก็ยังได้กีต้าร์ดีๆมาเก็บไว้ และทำให้เราอยู่บ้านมากขึ้นด้วย แฟนก็ได้ฟังเสียงกีต้าร์เพราะๆด้วย

12strings

• member
ขอบคุณน้ากฤษณ์และน้า nessie มากครับ ที่แนะนำการดูไม้ brazillIan และ ไม้พยุง
เรื่อง สีเขียว และเสี้ยนขาว แทรกในเนื้อไม้ ใช้ในทางปฏิบัติได้ดีมากเลยครับ
http://acousticthai.net/webboard/index.php?PHPSESSID=34328dea9636eda87db4bde6fd97836c&topic=59589.0

noom-noom

• member
มีช่างท่านไหนที่ราคาไม่แพงมั่งไหมครับ

อยากลองทำมั่ง  สเปคแบบที่อยากได้ไม่เห็นมีใครทำขาย  เลยอยากลองสั่งมั่งครับ

อยากสั่ง slope shoulder  ที่เป็น มะฮอกกานีทั้งตัวจัง

Gsus

• member
ผมเองก็ซื้อกีต้าร์จากการเดาเสียง ครับ 

สมัยก่อนผมก็เดาเสียงครับ เจ็บมาเยอะละครับ
น้ากฤษณ์ : ขอบคุณมากครับที่แนะนำข้อมูลดีๆ และเพลงเพาะๆคับ ชอบเพลง "เหตุเกิดจากความเหงา"มากเลยครับ

น้า Gsus : เอาจิงๆผมก็ลุ้นอยู่ครับว่าเสียงจะได้แบบไหน ลุ้นมากๆเหมือนกันครับ แต่ก่อนจะตัดสินใจก็ไปลองกีร์ตาของหลายๆช่างกับหลายๆตัวรวมถึง แบรนต่างประเทศเทียบกันด้วยครับ ช่างไทยหลายๆคนทำออกมาได้ดีมากเลยครับ ผมจึงตัดสินใจจากความรู้สึกชอบเสียงของช่างคนไหนทำที่สุดและคุณภาพคงที่ที่สุด ผมเองก็หวังหวังว่าผลงานที่เราจ่ายเงินที่อุตส่า"เก็บหอมรอมริบโดยวิธีการแอบซ่อนเงินเมีย"ไปจะออกมาได้ตามที่คาดหวังครับ

น้า ArtFriendly สั่ง Custom Guitar เมียเดาราคาไม่ออกด้วยครับ เพราะเมียรู้ไม่เท่าเรา