Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็น เลือกซื้อกีตาร์มือสอง Taylor สำหรับ fingerstyle  (อ่าน 4689 ครั้ง)

fungi321

• member
เล่น FINGERSTYLE  นอกจากเลือกทรงกีต้าร์แล้ว จำเป็นมั๊ยครับว่าต้องหาที่ scale length 650 mm ด้วย

และกีต้าร์ทรงไหนครับที่เหมาะสมกับการเล่นทุกสไตน์ที่สุด

Little Finger

• member
Morris S101M ระยะ bridge string spacing เท่าไหร่น่ะครับ? ในเว็บ Morris ไม่ได้บอกไว้
ไม่ทราบเหมือนกันครับน้า Jiratto
แต่เจ้า S-106 III ตัวนี้ ผมได้ถามแต่เรื่องความสูงสายที่เฟร็ต 12 เค้าบอกว่า
สาย 6 สูง 2.2 มิล สาย 1 ประมาณ 2 มิล ครับ

• member
หากอยู่ที่ญี่ปุ่นและมีงบประมาณ
หาลอง Yokoyama ดูครับ
น้า BBadtz ครับ เรียนตามตรงครับ ยี่ห้อนี้ไม่เคยเจอตัวเป็น ๆ เลยซักทีครับผม ^ ^

กฤษณ์

• member

สองจิตสองใจ รอคำยืนยันจากน้าอีกสักคำครับ ว่า เสียงระดับ Hand made Premium พอจะเทียบชั้นกับซีรียส์อะไรของฝั่งว Taylor ได้บ้างครับน้า?

คำถามแบบนี้ก็เหมือนถามว่าทุเรียนหมอนทองพอเทียบชั้นกับทุเรียนก้านยาวใด้ไหมซึ่งผมคงตอบไม่ใด้ เรื่องเสียงเป็นเรื่องความชอบส่วนตัวนะครับ คงจะไม่มีใครบอกคุณใด้นอกจากตัวคุณเอง ผมเองก็เฉยๆกับเสียงของ Taylor เพราะผมคุ้นกับมันมาสามสิบปีแล้วแต่ตอนที่ใด้ลองเสียง Morris ครั้งแรกเมื่อ 14 ปีที่แล้วผมถึงกับตะลึงเพราะไม่เคยคิดว่ากีตาร์ญี่ปุ่นจะมีหางเสียงสไตล์กีตาร์ Lowden ใด้

กีตาร์ Morris S Series หาลองตามร้านใด้ไม่ยากตามเมืองใหญ่ๆ ถ้ามีโอกาสก็ควรไปลองเองดีกว่าก่อนจะตัดสินใจซื้อครับ

กฤษณ์

• member
เล่น FINGERSTYLE  นอกจากเลือกทรงกีต้าร์แล้ว จำเป็นมั๊ยครับว่าต้องหาที่ scale length 650 mm ด้วย

และกีต้าร์ทรงไหนครับที่เหมาะสมกับการเล่นทุกสไตน์ที่สุด

ผมว่าคนส่วนใหญ่นิยมกีตาร์สเกลยาวเพราะหัวโน้ตมันชัดเจนกว่าแต่มันคงไม่ใช่เรื่องจำเป็นเพราะผมเห็นมือฟิงเกอร์สไตล์คาดคาโป้ตอนเล่นเป็นเรื่องปกติครับ

<a href="http://youtu.be/qw9k2F9OPVE" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/qw9k2F9OPVE</a>

• member

สองจิตสองใจ รอคำยืนยันจากน้าอีกสักคำครับ ว่า เสียงระดับ Hand made Premium พอจะเทียบชั้นกับซีรียส์อะไรของฝั่งว Taylor ได้บ้างครับน้า?

คำถามแบบนี้ก็เหมือนถามว่าทุเรียนหมอนทองพอเทียบชั้นกับทุเรียนก้านยาวใด้ไหมซึ่งผมคงตอบไม่ใด้ เรื่องเสียงเป็นเรื่องความชอบส่วนตัวนะครับ คงจะไม่มีใครบอกคุณใด้นอกจากตัวคุณเอง ผมเองก็เฉยๆกับเสียงของ Taylor เพราะผมคุ้นกับมันมาสามสิบปีแล้วแต่ตอนที่ใด้ลองเสียง Morris ครั้งแรกเมื่อ 14 ปีที่แล้วผมถึงกับตะลึงเพราะไม่เคยคิดว่ากีตาร์ญี่ปุ่นจะมีหางเสียงสไตล์กีตาร์ Lowden ใด้

กีตาร์ Morris S Series หาลองตามร้านใด้ไม่ยากตามเมืองใหญ่ๆ ถ้ามีโอกาสก็ควรไปลองเองดีกว่าก่อนจะตัดสินใจซื้อครับ

ขอบพระคุณมากครับ น้ากฤษณ์
จริงครับ ไม่ควรต้องรีบร้อนซื้อกีตาร์ ก่อนได้ลองเสียงดูจริงๆ ก่อนนะครับ

ป.ล น้อง Gabriella เธอชอบ Taylor นะครับ
เห็นเพลง Here come the sun เธอน่าจะใช้ 914ce มั้งครับ ถ้าดูไม่ผิด ^ ^

• member
กราบขอบพระคุณน้าๆ ทุกท่าน ที่ให้คำแนะนำ และเข้ามาคอมเมนท์

ขอบคุณน้า TOM1869 ที่ช่วยแนะนำเรื่องการโพสต์รูป
และโดยเฉพาะอย่างยิ่ง น้ากฤษณ์ ผู้ทรงความรู้ และฝีมือกีตาร์ระดับอาจารย์

ขอบพระคุณทุกๆ ท่านนะครับ
ขอฝากเนื้อฝากตัว นักกีต้าร์มือใหม่ไว้กับบ้านไม้แสนอบอุ่นนี้ ด้วยคนนะครับผม

TOM1869

• member
มาคุยกัน บ่อยๆ น่ะครับ
Line id: 081-8718003

Gsus

• member
ผมชอบเบสเยอะ เคยลอง S-101 ที่ญี่ปุ่นแล้วไม่ชอบครับ ท่านที่ชอบ Taylor น่าจะชอบ

ถ้าจำไม่ผิด Morris S Series จะเขยิบสาย 6 ให้ใกล้กับขอบ Fingerboard มากกว่ารุ่นอื่น ๆ (String Spacing ยังเท่ากันทุกสาย) เข้าใจว่าทำเพื่อ มือกีตาร์ Fingerstyle ที่มือเล็ก แต่ชอบใช้นิ้วโป้งกดสายหก ทำให้เอื้อมนิ้วโป้งไปกดสายหกง่ายขึ้นกว่าเดิม

• member
ผมชอบเบสเยอะ เคยลอง S-101 ที่ญี่ปุ่นแล้วไม่ชอบครับ ท่านที่ชอบ Taylor น่าจะชอบ

ถ้าจำไม่ผิด Morris S Series จะเขยิบสาย 6 ให้ใกล้กับขอบ Fingerboard มากกว่ารุ่นอื่น ๆ (String Spacing ยังเท่ากันทุกสาย) เข้าใจว่าทำเพื่อ มือกีตาร์ Fingerstyle ที่มือเล็ก แต่ชอบใช้นิ้วโป้งกดสายหก ทำให้เอื้อมนิ้วโป้งไปกดสายหกง่ายขึ้นกว่าเดิม

น้า Gsus ข้อมูลถูกต้องเลยครับ ผมไปตามดูแคตตาล็อกของ Morris ปี 2015
เค้าก็ได้มีข้อมูลเรื่อง Nut และการวางแนวสายกีตาร์ทั้งหมดบน Nut ให้ขยับเลื่อนเข้ามาที่ขอบด้านบน
เพื่อการโหนนิ้วโป้งมากดสาย 6 ทำได้ง่ายขึ้นครับ