Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กีต้าร์โปร่งไฟฟ้ามีอาการเสียงช็อตหรือฮัม เกิดจากอะไรได้บ้างครับ(ของมือ1)  (อ่าน 2391 ครั้ง)

Ant Lion

• member
เรียน น้าๆทุกท่าน,

พอดีผมเพิ่งได้กีต้าร์โปร่งไฟฟ้า Takamine ญี่ปุ่นมาตัวนึงซึ่งเป็นของใหม่มือ 1 ใช้งานมาได้สักประมาณ 1 อาทิตย์กว่าๆ
อยู่ดีๆ ก็มีเสียงช็อต หรือฮัม เวลาเสียบเข้าตู้แอมป์ หรือมิกเซอร์ ครับ เสียงมันจะเงียบก็ต่อเมื่อเราเอามือไปสัมผัสตรงหัวแจ็คครับ
ผมเลยแปลกใจว่า ของใหม่ ยังเกิดอาการแบบนี้ได้ด้วยหรอครับ แล้วมันเกิดจากสาเหตุอะไรได้บ้างครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำล่วงหน้าครับ
ดนตรี คือ ชีวิต

กฤษณ์

• member
อาการนี้คือปัญหาเรื่อง grounding ตอนที่คุณเอามือไปจับแจ็คเสียง hum จะหายไปเพราะตัวคุณถูกใช้เป็นสายดินครับ อาการนี้ไม่มีใครเดาสาเหตุใด้นอกจากลองเช็คดูทุกจุดแต่ที่แน่ๆคือปลั้กไฟบ้านคุณไม่มีระบบสายดิน

คุณบอกว่าเพิ่งซื้อกีตาร์มา ผมสงสัยว่ามันเพิ่งมีอาการหรือยังไงครับเพราะอาการนี้ไม่ใช่อาการที่เกิดบ่อยในระบบปิกอัพของ Takamine

Ant Lion

• member
อาการนี้คือปัญหาเรื่อง grounding ตอนที่คุณเอามือไปจับแจ็คเสียง hum จะหายไปเพราะตัวคุณถูกใช้เป็นสายดินครับ อาการนี้ไม่มีใครเดาสาเหตุใด้นอกจากลองเช็คดูทุกจุดแต่ที่แน่ๆคือปลั้กไฟบ้านคุณไม่มีระบบสายดิน

คุณบอกว่าเพิ่งซื้อกีตาร์มา ผมสงสัยว่ามันเพิ่งมีอาการหรือยังไงครับเพราะอาการนี้ไม่ใช่อาการที่เกิดบ่อยในระบบปิกอัพของ Takamine

เรียน น้ากฤษณ์

ผมซื้อมาใช้ประมาณ เกือบ 2 สัปดาห์แล้วครับ ก่อนหน้านี้ผมได้เอาไปให้ช่างเซ็ทอัพแอคชั่นเพื่อให้ทัชชิ่งต่ำลงมาหน่อยครับ หลังจากที่ได้เซ็ทอัพไปแล้วประมาณ 4-5 วันผมเอาไปใช้เล่นดนตรีตามร้านอาหาร ก็ยังปกติครับ แล้ววันต่อมาก็มีอาการอย่างที่บอกเลยครับ น้ากฤษณ์

ขอบคุณครับ

TOM1869

• member
ช่าง setup ทำอะไร กับกีต้าร์ ครับ

ลองเช็ค
1. เสียบ กับแอมป์ ที่อื่น เป็นทุกร้านหรือเปล่า
2. เปลี่ยนสาย แจ๊ค  ยัง hum จี่  หรือเปล่า
3. ลองสลับ pu กับ taka j  ตัว อื่นยังจี่หรือเปล่า
4.  อาการ จี่ ดังขนาดไหน

ตอนนี้ เดา ว่า ช่างไปยุ่งอะไร กับ saddle  ปกติ takamine japan  แค่ขันคอลงมา ก็เล่นง่ายแล้ว
Line id: 081-8718003

กฤษณ์

• member
ช่างเมืองไทยที่ชำนาญเรื่องระบบไฟฟ้าของกีตาร์ Takamine คือช่างเชน Aliceia Guitar Shop ที่ถนนพระราม 9 ซอย 11 โทรฯ 02 716 8806 ครับ

pas

• member
ส่วนตัว  ปัญหาเสียงจี่ ต่างๆที่เกิดขึ้นมาจากระบบของไฟฟ้าบ้านที่ติดตั้งมาไม่ดีครับ ผมเคยเจอมาโดยเฉพาะกีตาร์ไฟฟ้าจะเห็นชัด การแก้ควรแก้ที่ต้นเหตุ คือ
1. ติดตั้งสายดินใช้ระบบสายดิน ในระบบไฟฟ้าเมน และ
2. ปลั๊กไฟฟ้าที่ทั้งหมดให้ดูว่ามีการติดตั้งสายกับปลั๊กเต้าเสียบถูกต้องไหม คือรูคอดเล็กต้องต่อไฟ รูคอดใหญ่ต่อสายลบ ทั้งระบบควรต่อแบบเดียวกันทุกปลั๊กในระบบ   
  กรณีทดสอบระบบให้ใช้ไขควงเช็คไฟเมื่อเสียบอุปกรณ์ตรวจดูว่า ไฟติดแค่ข้างเดียวเท่านั้นที่ปลั๊กไฟ
วิธีนี้แก้ได้ทุกตัวอุปกรณ์เลยละแต่วุ่นแค่หนเดียว.....

กฤษณ์

• member
เจ้าของกระทู้มีปัญหาจี่ตอนไปเล่นตามร้านอาหารนะครับ คงจะไปบอกให้เจ้าของร้านทุกแห่งติดตั้งสายดินไม่ใด้

Ant Lion

• member
ตอนนี้ สามารถแก้ปัญหาได้แล้วครับ พอดีผมเอาไปให้ช่างที่เซ็ทอัพกีต้าร์ให้เช็คอาการอีกครั้ง โดยช่างได้เอากระดาษฟอยล์ มาหุ้มตรง Shield ของ Pickup ให้ใหม่ คาดว่าส่วนนั้นน่าจะรั่วอยู่ ตอนนี้เสียงฮัมเงียบสนิทแล้วครับ

ปล.ผมไม่แน่ใจว่ามันมารั่วตอนไหน ช่างก็ไม่ทราบสาเหตุที่แน่ชัด  แต่ผมขอสันนิษฐานเองว่าโดนความชื้นรึเปล่า เพราะร้านอาหารล่าสุดที่ผมเล่นดนตรีก่อนเกิดอาการเสียงฮัมนั้น เป็นร้านแบบ Open Air ในวันต่อมาผมเอากีต้าร์ไปเล่นอีกร้านมีอาการทันทีเลยครับ

ขอบคุณน้าๆทุกท่านสำหรับคำแนะนำด้วยนะครับ

กฤษณ์

• member
ยินดีด้วยครับ

ขอความรู้ด้วยครับว่าที่ช่างเอากระดาษฟอยล์มาหุ้มตรง shield ของ pickup นั้นเขาหุ้มตรงไหนครับ หุ้มที่ A คือหุ้มฐาน pickup หุ้มที่ B คือที่สาย pickup หรือหุ้มที่ C คือตรงแจ็คที่ต่อเข้าปรีแอมป์

Ant Lion

• member
ยินดีด้วยครับ

ขอความรู้ด้วยครับว่าที่ช่างเอากระดาษฟอยล์มาหุ้มตรง shield ของ pickup นั้นเขาหุ้มตรงไหนครับ หุ้มที่ A คือหุ้มฐาน pickup หุ้มที่ B คือที่สาย pickup หรือหุ้มที่ C คือตรงแจ็คที่ต่อเข้าปรีแอมป์

หุ้มที่ B ครับ น้ากฤษณ์
ขอบคุณครับ