Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Synthetic Glue เหมาะกับเมืองร้อนชื้น มากกว่า Hide Glue เหรอครับ  (อ่าน 1127 ครั้ง)

leomonke

• member
พอดีได้อ่านบทความนึงมาครับ
เห็นว่า Jose L. Romanillos
ซึ่งเป็นช่างทำกีตาร์คลาสสิคระดับโลก
แนะนำให้ช่างที่มาจากญี่ปุ่นกับไทย
ซึ่งเป็นเมืองร้อนชื้น ใช้ Synthetic Glue
เป็นเพราะเหตุใดครับ

http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=6071.0

Synthetic Glue นี่ใช่ White Glue ที่ใช้กันทั่วไปรึเปล่าครับ
แล้วอย่างช่างทำกีตาร์โปร่งเมืองไทยเนี่ย
ส่วนใหญ่นี่เค้าใช้ White Glue หรือ Hide Glue กันครับ

กฤษณ์

• member
Hot hide glue หรือกาวหนังควายนั้นเป็นกาวธรรมชาติที่ใด้มาจากการเคี่ยวหนังสัตว์ 

Synthetic Glue หรือกาวสังเคราะห์คือกาวทุกประเภทที่ไม่ใด้เกิดขึ้นเองตามธรรมชาติตัวอย่างเช่น white glue, yellow glue, super glue, epoxy glue ดังนั้นถ้าจะแนะนำแบบนี้ก็อย่าแนะนำดีกว่าครับ

ช่างระดับโลกท่านนี้คงเก่งเรื่องทำกีตาร์แต่สอบตกวิชาภูมิศาสตร์เพราะแกคิดว่าญี่ปุ่นเป็นเมืองร้อนชื้น

leomonke

• member
ขอบคุณครับ
แล้วอย่างช่างไทยที่ทำกีตาร์โปร่ง
เค้าใช้ hide glue กันรึเปล่าครับ