Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ใครมีวิธีแก้เรื่องความชื้น(ในห้อง) เพื่อรักษาเหล่ากีต้าร์ตัวโปรดกันบ้างครับ  (อ่าน 2202 ครั้ง)

จังจิง

• member
ที่ห้องผมชื้นมาก โดยเฉพาะช่วงหน้าฝน บางทีขึ้นไปถึง85%
ผมไปซื้อกันชื้นในไดโซะ มาใส่กล่องกีต้าร์ ก็ใช้ได้แป๊ปเดียว ก็หมดอายุ
(วัดความชื้นในกล่องกีต้าร์ ก็ยังสูงขึ้นตั้ง60)
พี่ท่านใดมีวิธีดีๆ เวิร์คๆ แนะนำกันบ้างนะครับ

กฤษณ์

• member
ผมใช้เครื่องดูดความชื้นอัตโนมัติครับ เปิดใว้ตลอดตอนหน้าฝน

วิธีนี้ใด้ผลแน่นอนถ้าใช้ในห้องแอร์ครับ ราคาเครื่องละสองหมื่นกว่าบาท ค่าไฟขึ้นอยู่กับความชื้นในห้องคุณ

จังจิง

• member
ขอบคุณครับ คุณกฤษณ์
ของคุณกฤษณ์ 2หมื่นกว่า ระดับมืออาชีพ คุ้มค่าครับ
ตอนนี้ผมก็ลองซื้อเครื่องดูดความชื้นมาจากออนไลน์ ของจีน เครื่องละ3พันกว่าเอง
ไม่รู้เวิร์ครึเปล่า ไม่งั้นคงต้องสู้ราคาสูงๆ เพื่อกีต้าร์เรือนแสน หุหุ

TOM1869

• member
เอาถุงพลาสติก ห่อแล้วมัดยางไม่ให้อากาศเข้าสิครับ
Line id: 081-8718003

จังจิง

• member
555 ก็น่าสนใจนะครับคุณTom
ทุกวันนี้ใส่กล่องกีต้าร์ ไม่ค่อยช่วยให้หายชื้นเท่าไหร่ครับ

จังจิง

• member
ถามคุณกฤษณ์อีกนิดครับ
Bionaire เสียงดังมั้ยครับ
คือเป็นคอนโดครับ ห้องนอน ห้องกีต้าร์ ห้องเดียวกัน

กฤษณ์

• member
เสียงจะดังตอนที่ compressor ติดเท่านั้นครับ ถ้าตั้งในห้องนอนจะปิดตอนก่อนนอนก็ใด้

Gop_AB

• member

..ผมใช้เครื่องดูดความชื้นแบบชาร์จไฟได้ในตัว ใส่เอาไว้ในเคสเลยครับ

แต่ต้องคอยเปิดดูสีของสถานะทุก ๆ 3-4 วันและคอยชาร์จตลอด..

;) ;) ;)

Sen

• member

..ผมใช้เครื่องดูดความชื้นแบบชาร์จไฟได้ในตัว ใส่เอาไว้ในเคสเลยครับ

แต่ต้องคอยเปิดดูสีของสถานะทุก ๆ 3-4 วันและคอยชาร์จตลอด..

;) ;) ;)
มีขายที่ไหนครับ

กฤษณ์

• member
การใช้วัสดุดูดซับความชื้นใส่ใว้ในกล่องกีตาร์นั้นผมเห็นมีร้านเอามาขายกันทั่วไปเป็นแบบ silica gel ที่มีวงจร heater เพื่อไล่ความชื้นเมื่อดูดซับจนเต็มแล้วตาม link นี้

http://acousticthai.net/dehumidifier-gw-e-333.html

ถ้าความชื้นในบ้านคุณเฉลี่ยแค่ 55-65% เครื่องนี้อาจใช้ใด้ผลถ้าคุณเอามันออกมาเสียบไฟไล่ความชื้นในตัวมันบ่อยๆแต่ถ้าความชื้นที่บ้านคุณขึ้นไปถึง 85% ก็คงไม่ใด้ผลเพราะไม่มีกล่อง hard case ของกีตาร์ยี่ห้อไหนที่กันความชื้นใด้แม้แต่น้อย ถ้าไม่เชื่อก็ลองดูการทดสอบนี้ครับ

<a href="http://youtu.be/rpz4OlVIHsU" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/rpz4OlVIHsU</a>

ถ้าไม่ต้องการลดความชื้นทั้งห้อง (ซึ่งน่าจะดีต่อสุขภาพของคุณด้วย)ก็ไปซื้อเทปโฟมติดขอบประตูมาทำ seal รอบฝากล่องอย่างที่เขาแนะนำในคลิปข้างบนก่อนจะซื้อเครื่องดูดความชื้นไฟฟ้ามาใช้ครับ

อีกวิธีหนึ่งที่ใช้ใด้ผลดีก็คือการซื้อ flight case แบบ polymer ที่น้ำหนักเบา ทนแรงกระแทกและกันความชื้นใด้มาใช้แทนกล่องโรงงาน ยี่ห้อยอดนิยมตอนนี้ในอเมริกาคือ Visesnut (วิเศษนัท) ที่มีราคาเริ่มต้นประมาณสองหมื่นบาท

ที่ผมแนะนำยี่ห้อนี้ก็เพราะโรงงานที่ผลิตอยู่ในเมืองไทยและเจ้าของก็เป็นคนไทย กล่องยี่ห้อนี้เลยมีราคาถูกที่สุดในโลกถ้าซื้อในเมืองไทยครับ

จังจิง

• member
น่าสนครับ
ขอบคุณมากครับคุณกฤษณ์