Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กีต้าร์โปร่งคอยก หรือองศาคอลดลง สาเหตุหลักๆมาจากอะไร แล้วควรมีวิธีป้องกันยังไงได้บ้างครับ  (อ่าน 1716 ครั้ง)

society2

• member
สวัสดีครับ จากประสบการณ์โดยตรงของผมเคยซื้อกีต้าร์มือสองญี่ปุ่นมาตัวนึง น่าจะผลิตปี 2016 สภาพใหม่พอสมควรครับ แล้วเพิ่งมารู้ที่หลังว่าคอมันยก ทั้งๆ ที่ขันคอจนตึงสุดๆ และฝนแซดเดิ้ลจนต่ำมากแล้ว ครับ
อยากทราบว่า คอยก หรือองศาคอลดลง ของกีต้าร์ สาเหตุหลักๆมาจากอะไร แล้วควรมีวิธีป้องกันยังไงได้บ้างครับ เพื่อจะได้ดูแลกีต้าร์ที่มีอยู่ให้สภาพคออยู่กับเราไปนานๆครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ยึดมั่นในสิ่งที่ดี

TOM1869

• member
หลักๆ ก็มาจากแรงดึง ที่คอ ครับ อาจเนื่องจาก

1. สาย ใหญ่กว่า spec โรงงาน
2. อายุ กีต้าร์เก่า กาวยึดเสื่อมลง ก็เป็นเหตุได้
3. อากาศ ร้อน หนาว ชื้น ก็มีผล 

จึงควรเก็บลงกล่องเสมอเมื่อไม่ได้เล่น

สำหรับตัวที่คอยก  หากไม่อยากถอดคอ  ก็ drop สายลง สักครึ่งเสียง หรือใส่สายเบอร์เล็กลง ก็น่าจะพอได้ครับ
Line id: 081-8718003

society2

• member
หลักๆ ก็มาจากแรงดึง ที่คอ ครับ อาจเนื่องจาก

1. สาย ใหญ่กว่า spec โรงงาน
2. อายุ กีต้าร์เก่า กาวยึดเสื่อมลง ก็เป็นเหตุได้
3. อากาศ ร้อน หนาว ชื้น ก็มีผล 

จึงควรเก็บลงกล่องเสมอเมื่อไม่ได้เล่น

สำหรับตัวที่คอยก  หากไม่อยากถอดคอ  ก็ drop สายลง สักครึ่งเสียง หรือใส่สายเบอร์เล็กลง ก็น่าจะพอได้ครับ

สวัสดีครับน้าทอม ขอบคุณมากครับ^^

กฤษณ์

• member
กีตาร์ made in Japan อายุสามปี คอยกนี่ผมยังไม่เคยเจอนะครับ อาการ "คอยก" นั้นถ้าเป็นกีตาร์ที่เข้าคอแบบ dove tail joint แบบที่กีตาร์โรงงานญี่ปุ่นทั่วๆไปใช้ ( Yamaha, Asturias, K. Yairi, Takamine, Morris, Kohno) น่าจะต้องใช้เวลาหลายสิบปีกว่าที่คอจะยกจนเล่นยาก อาการนี้เกิดจากแรงดึงของสายที่ทำให้ท้องด้านหน้ายุบลงจนองศาคอเปลี่ยน การแก้ไขทำใด้ด้วยการตั้งองศาคอใหม่ครับ

อาการท้องป่องที่ทำให้ bridge ยกสูงจากความชื้นก็ทำให้เล่นยากเหมือนกันแต่ต้องแก้ไขด้วยการไล่ความชื้นครับ

society2

• member
@น้ากฤษณ์
ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากๆครับ