Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Martin hd28v รุ่นใหม่ เริ่มผลิตปีอะไรครับ  (อ่าน 2017 ครั้ง)

จังจิง

• member
Martin HD 28V รุ่นใหม่ ที่ปรับให้มี..
-Forward-Shifted X-Brace
-Playability Enhanced
เริ่มStartผลิตที่ปีอะไรครับ
คือกำลังจะซื้อรุ่นนี้ แต่ตัวที่จะซื้อมันผลิตปี2012
เลยอยากทราบครับ ว่าตัว2012 มี2คุณสมบัติด้านบนรึยัง

กฤษณ์

• member
Re: Martin hd28v รุ่นใหม่ เริ่มผลิตปีอะไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2019, 15:50:43 »
น้าจังจิงเข้าใจผิดครับ

Martin เลิกผลิต Vintage Series ทุกรุ่นในปี 2018 และแทนที่ด้วย Reimagined Series ถ้าเป็นรุ่น HD-28V ก็ถูกแทนที่ดัวยรุ่น HD-28 Reimagined ครับ

ความแตกต่างของสองรุ่นนี้ก็คือ

1. กล่องรุ่น HD-28V เป็นกล่องไม้ Geib Case กล่องรุ่น HD-28 Reimagined เป็นกล่องไฟเบอร์

2. HD-28V ใช้ drop-in long saddle

3. HD-28V คอเป็น Modified V profile, standard taper คอกว้าง 1 11/16" ลูกบิดใช้ยี่ห้อ Gotoh (ปั้มป์โลโก้ Martin)
HD-28 Reimagine คอเป็น Modified Low Oval profile, high performance taper คอกว้าง 1 3/4" ลูกบิด Schaller ของเยอรมัน

เรื่องเสียงนั้นสองรุ่นนี้ไม่แตกต่างกัน ในปี 2019 Martin Reimagined Series เปลี่ยนเป็น Standard Series และมี Modern Deluxe Series ที่ใช้ torrefied top ออกมาเพิ่มครับ

จังจิง

• member
Re: Martin hd28v รุ่นใหม่ เริ่มผลิตปีอะไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2019, 16:19:29 »
กราบงามๆเรยครับ คุณกฤษณ์
เข้าใจล่ะ อย่างนี้นี่เอง
อย่างนี้ช่วยตัดสินใจเลือกซื้อได้เลยครับ
เพราะผมชอบคอรุ่นใหม่ๆที่เป็น Playability Enhanced ของHD28 มากกว่าครับ
แต่ตัวที่คนขายเค้าลดราคาให้ดันเป็นรุ่น HD28V