Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามน้าๆ เกี่ยวกับสายกีตาร์ taylor ที่ไม้หน้าเป็น Sitka Spruce ครับ  (อ่าน 2412 ครั้ง)

pondhalf

• member
ปกติสเป็ค ในเวบ Taylor ที่ใช้ไม้หน้า Sitka Spruce จะใช้ สายเบอร์ 12 ( Elixir Phosphor Bronze Light ) 

แต่ทำไม ตัวนี้  https://www.taylorguitars.com/guitars/acoustic/514ce-fltd  ถึงใช้สายเบอร์ 13 ทั้งๆที่ไม้หน้าเป็นSitka Spruce เหมือนกันครับ ( Elixir Phosphor Bronze HD Light )

อยากจะรบกวนถามน้าๆดังนี้ครับ

1. Elixir Phosphor Bronze HD LIGHT คือสายเบอร์ 13 ผมเข้าใจถูกแล้วช่มั้ยครับ หรือว่ามี HD LIGHT ที่เป็นเบอร์ 12 ด้วยมั้ยครับ  จะใส่เบอร์ 13 กลัวกีตาร์จะรับไม่ไหวครับ แต่ก็อยากจะใส่สเป็คมาตรฐานที่ ผู้ผลิตเค้าให้มาตอนแรกครับ (มีโอกาสที่เวบ taylor จะพิมพ์สเป็คข้อมูลของรุ่นนี้ผิดพลาดบ้างมั้ยครับ ^^ )

2. ขนาดสาย HD LiGHT  สาย 1(0.013), สาย 2(0.017), สาย 3(0.025), สาย 4(0.032), สาย 5(0.042), สาย 6(0.053)
    ขนาดสาย LIGHT  สาย 1(0.012), สาย 2(0.016), สาย 3(0.024), สาย 4(0.032), สาย 5(0.042), สาย 6(0.053)
ต่างกันแค่ สาย 1 2 3  ที่เป็นสายเล็ก แต่สาย 4 5 6 สายใหญ่ๆใช้ขนาดเท่ากัน  แรงดึงไม่น่าจะต่างกันมาก ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ หรือว่า แค่ 3 สายเล็ก แรงดึกก็ต่างกันเยอะแล้วครับผม 

3. สุดท้ายนี้ผมควรใส่ เบอร์ 13 หรือ แค่เบอร์ 12 พอครับ  Sitka Spruce สามารถรับสายเบอร์ 13 ไหวมั้ยครับ
ขอบคุณน้าๆล่วงหน้าครับ

กฤษณ์

• member
แรงดึงสองรุ่นนี้ต่างกัน 12 ปอนด์ครับ

สาย HD Light เป็นสายที่ทาง Taylor เป็นผู้ระบุให้ Elixir ผลิตสำหรับกีตาร์ของเขาและไม่มียี่ห้ออื่นใช้เกจนี้เพราะเสียงแหลมจะดังกว่าเสียงทุ้ม ดังนั้นถ้าคุณเปลี่ยนจาก HD Light มาเป็น Light บาลานซ์ของเสียงทุ้มแหลมจะผิดจากเสียงที่มาจากโรงงานทันที

สมัยนี้อย่าระบุเกจของสายด้วยขนาดของสาย 1 อย่างเดียวเลยครับเพราะมันจะสับสนไปหมด ตัวอย่างเข่นสายเบอร์ 12 เกจ Light-Medium นี่แรงดึงรวมมากกว่าสายเบอร์ 13 เกจ HD Light นะครับ

pondhalf

• member
แรงดึงสองรุ่นนี้ต่างกัน 12 ปอนด์ครับ

สาย HD Light เป็นสายที่ทาง Taylor เป็นผู้ระบุให้ Elixir ผลิตสำหรับกีตาร์ของเขาและไม่มียี่ห้ออื่นใช้เกจนี้เพราะเสียงแหลมจะดังกว่าเสียงทุ้ม ดังนั้นถ้าคุณเปลี่ยนจาก HD Light มาเป็น Light บาลานซ์ของเสียงทุ้มแหลมจะผิดจากเสียงที่มาจากโรงงานทันที

สมัยนี้อย่าระบุเกจของสายด้วยขนาดของสาย 1 อย่างเดียวเลยครับเพราะมันจะสับสนไปหมด ตัวอย่างเข่นสายเบอร์ 12 เกจ Light-Medium นี่แรงดึงรวมมากกว่าสายเบอร์ 13 เกจ HD Light นะครับ

ขอบคุณข้อมูลจากน้ากฤษณ์มากๆเลยครับ ผมจะได้เอาไปใส่ HD light ได้อย่างสบายใจ ไม่ต้องกังวลอะไรอีก

yootapong

• member
ขอบคุณ อ.กฤษ ด้วยคนครับ
เพิ่งรู้เดี๋ยวต้องลองกลับไป
เบอร์ .13 HD

fungi321

• member
เพิ่งจะรู้ว่ามีแบบนี้ด้วย ขอบคุณครับ

Moko

• member
สายรุ่น HD 13-53 ใช้กับกีต้าร์ไซส์ 3/4 จะมีปัญหาอะไรไหมครับ ปกติใช้ elixer pb nano 12-53 ครับ
^Easy Man^

กฤษณ์

• member
สายรุ่น HD 13-53 ใช้กับกีต้าร์ไซส์ 3/4 จะมีปัญหาอะไรไหมครับ ปกติใช้ elixer pb nano 12-53 ครับ

กีตาร์ไซส์ 3/4 ยี่ห้อไหน รุ่นไหนล่ะครับ มีผู้ผลิตสองรายที่สร้างกีตาร์ไซส์ 3/4 พร้อมๆกันตั้งแต่ปี 1997 คือ Baby Taylor และ Collings Baby ที่มีสัดส่วนของ body ไกล้เคียงกัน (Lower bout = 12.5"ซึ่งความจริงก็ไม่ใช่สัดส่วน 3/4 ของทรง D หรือ OM) แต่คุณสมบัติอื่นๆแตกต่างกันอย่างสูดกู่ใด้แก่

1. ราคา....Baby Taylor BT1 ราคา $349, Collings Baby 1 ราคา $4,425
2. Scale...Baby Taylor = 22 3/4", Collings Baby = 24 1/8"
3. ขนาดสาย...ฺBaby Taylor = .013-.056", Collings Baby = .012-.053"

ถ้าเอาพวกกีตาร์ย่อส่วนยี่ห้ออื่น รุ่นอื่นมารวมด้วยยิ่งสับสนครับ

สรุปว่าผู้ผลิตเขาทดสอบมาแล้วว่ากีตาร์ของเขาควรใช้สายขนาดเท่าไหร่ถึงจะให้เสียงดีที่สุดโดยไม่เป็นภัยต่อโครงสร้างในระยะยาว ถ้าคุณไม่มีเหตุผลอะไรเป็นพิเศษอย่างเช่นเล่นสายเบอร์มาตรฐานแล้วเจ็บนิ้วหรือกีตาร์ของคุณสภาพไม่สมบูรณ์ก็ควรจะเชื่อผู้ผลิตครับ

หมายเหตุ: ถ้ากีตาร์ของคุณใช้สาย .013-.056" จากโรงงาน คุณจะลองใช้สาย HD Light ก็ใด้เพราะแรงดึงมันต่ำกว่าแต่จะชอบเสียงทุ้มที่เบาลงหรือเปล่าเป็นเรื่องความชอบส่วนบุคคลครับ

Treerat004

• member
กีตาร์ของผมเป็น Takamine ใส่สายเบอร์ 12-53 มาจากโรงงาน แล้วผมใส่สายเบอร์ 12-56 ในปัจจุบัน ในระยะยาวมันจะมีผลอะไรมั๊ยครับ ตอนนี้ผ่านมาสี่เดือนก็ยังปกติดีไม่มีอะไรขยับเลย

กฤษณ์

• member
กีตาร์ของผมเป็น Takamine ใส่สายเบอร์ 12-53 มาจากโรงงาน แล้วผมใส่สายเบอร์ 12-56 ในปัจจุบัน ในระยะยาวมันจะมีผลอะไรมั๊ยครับ ตอนนี้ผ่านมาสี่เดือนก็ยังปกติดีไม่มีอะไรขยับเลย

ไม่มีใครตอบคำถามนี้ใด้หรอกครับ กีตาร์โปร่งที่ทำจากไม้แต่ละตัวมีความแข็งแรงไม่เท่ากันเพราะวัสดุที่ใช้ทำมันมีคุณสมบัติไม่แน่ไม่นอน ที่แน่ๆคือคุณใช้สายขนาดใหญ่กว่าที่ทางผู้ผลิตเขากำหนดซึ่งถ้าเกิดพังขึ้นมาเขาก็ไม่รับประกันซ่อมฟรีให้คุณ