Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ไม้หน้าสองชั้นสำหรับกีต้าร์คลาสสิค  (อ่าน 2455 ครั้ง)

ballnito

• member
ผมเคยเห็นผ่าน ๆ เกี่ยวกับกีต้าร์คลาสสิคที่มีไม้หน้าสองชั้น
อ่านในกูเกิลก็แล้ว ก็ยังไม่ค่อยเข้าใจ
จึงต้องรบกวนน้า ๆ ที่พอจะเคยได้ลอง หรือครอบครอง
ว่าเป็นยังไงบ้างครับ

จังจิง

• member
Re: ไม้หน้าสองชั้นสำหรับกีต้าร์คลาสสิค
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 30, 2019, 19:36:37 »
ไม่ได้เข้ามาตอบ แต่เข้ามาสนับสนุนครับ อยากรู้เหมือนกัน
ไม่รู้ที่ไหนมีให้ลองเป็นบุญหูบ้าง กำลังหาคลาสสิกดีๆสักตัว

samaklen

• member
Re: ไม้หน้าสองชั้นสำหรับกีต้าร์คลาสสิค
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2019, 09:28:54 »
คุณหมายถึง Double top หรือเปล่าครับ
เป็นการเอาไม้หน้าสองชิ้นที่บางมาก ๆ มาสอดไส้ตรงกลางด้วยวัสดุเบาแต่แข็งแรงมาก
มีชื่อเรียกว่า Nomex ก็คือวัสดุจากคาร์บอนไฟเบอร์
การที่ไม้หน้าบางมาก ก็จะสั่นสะเทือนได้มากครับ
กีตาร์ Double top ที่มีชื่อเสียงก็คือ  Matthias Dammann
ลองหาฟังได้ใน Youtube ครับ ถ้าจะให้ดี ลองฟังที่เล่นโดย David Russell นะครับ

ballnito

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2019, 14:50:52 »
ขอบคุณมากครับ
ผมลองเชิร์ชในกูเกิลเกี่ยวกับ "Double top classic guitar"
ได้สเป็คประมาณด้านล่างครับ

ballnito

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2019, 14:55:16 »
วัสดุ Nomex ที่ น้าsamaklen กล่าวถึงเป็นแบบนี้ใช่มั้ยครับ?

samaklen

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2019, 16:14:11 »
ใช่ครับ

ballnito

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2019, 14:23:37 »
บ้านเรามีขายที่ไหน พอจะทราบมั้ยครับ?
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

samaklen

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2019, 16:39:40 »
ถ้าเป็นวัสดุในการทำ ผมไม่ทราบเลยครับ
ถ้าเป็นกีตาร์ หลายปีมาแล้ว เคยเห็น Manuel Contreras ที่จิ้นเฮงหลีครับ
เขาว่าเป็น Double top แต่ไม่ได้ลองเล่นไม่ทราบว่าเสียงเป็นอย่างไร
กีตาร์แนวสมัยใหม่อย่าง Double top หรือ Lattice bracing
น่าจะหวังผลเรื่องความดังของเสียงเป็นเรื่องหลัก

แต่ก็มีแนวคิดอีกเหมือนกันว่า กีตาร์เสียงดังมาก น่าจะขาดบาลานซ์
หรือ กีตาร์ที่เสียงดังมาก น่าจะต้องอยู่ในมือของนักกีตาร์ที่มากประสบการณ์
ที่สามารถควบคุมความดังได้อย่างอยู่มือ

สำหรับผม ขอกีตาร์เสียงดี ๆ เพราะ ๆ ไม่ต้องดังมากก็แจ่มแล้วครับ

ballnito

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2019, 11:19:34 »
ขอบคุณมากครับ
ไว้จะหาโอกาสไปลองครับ