Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็น D28 โฉมล่าสุด(2017) พัฒนาดีขึ้นหรือแย่ลงครับ  (อ่าน 1616 ครั้ง)

จังจิง

• member
ไม่ว่าจะเป็นโครงสร้างภายใน
หรือเทคโนฯ Playability
คิดว่าสู้รุ่นก่อนๆได้มั้ยครับ
ทั้งในแง่เสียง, Touching, วัสดุ
คือกำลังตัดสินใจว่าจะซื้อตัวใหม่โฉมปัจจุบัน
หรือซื้อมือสองรุ่นเก่าๆดีครับ

กฤษณ์

• member
Chris Martin เคยกล่าวว่าคู่แข่งที่น่ากลัวที่สุดของกีตาร์ Martin ไม่ใช่กีตาร์ Taylor แต่เป็นกีตาร์ Martin มือสอง กีตาร์รุ่นมาตรฐานของ Martin จึงต้องมีการพัฒนาอย่างต่อเนื่องตลอดมา จุดขายของ Martin Reimagined D-28 ก็คือการขยับ X-braces มาใกล้ sound hole ในตำแหน่งเดียวกับ HD-28V (แต่ไม่มีการทำ scallop) การใช้ vintage toner ให้ไม้หน้าสีเข้มขึ้น การขยายขนาดคอจาก 1 11/16" มาเป็น 1 3/4" การทำ shape คอใหม่เป็น modified low oval และเปลี่ยน tuner เป็นแบบ vintage style

เรื่องเสียงและ playability นั้นก็เป็นเรื่องความชอบส่วนตัวแต่เรื่องราคานั้นแพงกว่ามือสองแน่นอนครับ

จังจิง

• member
ขอบคุณคุณกฤษณ์มากครับ
อย่างนี้สิได้ความรู้ล้วนๆ ที่ไปหาอ่านลำบาก
ต้องถามเอาจากกูรูในห้องนี้ :D :D :D